Xin tư vấn chế độ dinh dưỡng cho chim tơ.

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm chăm sóc chim khuyên' bắt đầu bởi nhatxip, 27/6/13.

1. nhatxip

nhatxip Member

Thích đã nhận:
    0
    Em mới tập chơi chim các bác ạ. Tình hình là em mới làm 1 em tơ về nuôi(chim trống đã hót chuyện),chủ của hàng chim tư vấn cho em là cho nó ăn cám kích 50% cho nó líu nhanh,ko thì nó mất giọng trời, kèm theo 1 tuần cho ăn hoa quả 1 lần thôi. Em cho nó ăn được 3 hôm thì nó bắt đầu có hiện tượng kêu cả ngày, nhảy nhót loạn xạ, tiện cầu như điên, sau 2 hôm thì bắt đầu tự vặt lông. Em sợ quá cho nó ăn táo tầu thì 1 ngày sau đã thấy bình bình trở lại. Em hỏi mấy bác chơi ở bãi dợt thì lại được tư vấn là không được cho ăn cám kích, phải ăn cám nhẹ, thay lông xong mới bắt đầu tặp cho ăn. Hiện giờ em không biết phải nghe ai cả. Các bác tư vấn giúp em với. Thêm nữa em nó lúc mới mang về thì bị rụng 1 bên họa, đến hôm nay rụng cả 2 bên rồi, mà lông xơ xác lắm. Em đánh rửa cầu+ bôi thuốc mỡ đau mắt vào cầu rồi đang chờ kết quả. Các bác cho em hỏi chế độ cho em nó thế nào để em lại đẹp như xưa?
    Em cám ơn các bác nhiều ạ.

2. nhatxip

nhatxip Member

Thích đã nhận:
    0
    Bác nào ghé qua cho e vài lời với ạ!...............................

3. tien_colua

tien_colua Member

Thích đã nhận:
    17
    Chim cho ăn cám nóng quá,bạn chuyển về chế độ dưỡng nhanh nếu không chim của bạn chẳng còn cọng lông nào đâu.Cho chim ăn cám nhẹ và cho ăn cam,táo hàng ngày.tháng sau chim trở lại đẹp ngon lành.

4. nhatxip

nhatxip Member

Thích đã nhận:
    0
    cám ơn bác nhiều, em đã hạ xuống cám 10%, cho ăn táo em nó đỡ nhiều rồi, sợ quá. Hóa ra thằng chủ hàng chim nó lừa em hả bác?