Xin tư vấn cho người mới vào nghề

Thảo luận trong 'CHÍCH CHÒE LỬA' bắt đầu bởi ngoctiendha, 11/6/13.

1. ngoctiendha

ngoctiendha Member

Thích đã nhận:
    1
    chào các bạn ở diễn đàn. mình cũng mới chơi chòe lửa, mới mua 1 em về (CCL bổi) khi mua về thì e đó bị cụt đuôi chưa mọc lại, đc chừng 10 ngày chưa thấy kêu ca j hết thỉnh thoảng kêu Tạch Tạch thôi mình có tải mấy tiếng chim CCL trên mạng về điện thoại khi bật máy cho e nge thì không thấy có phản ứng gì , e đó vẫn đang còn nhát vì mình chưa có thời gian chăm lắm. mình nuôi thì vào cám đc rồi. lòng nhốt thì mình hé 1 xiu hình chử A như các bạn tư vấn. tối minh xách vào nhà sáng đem treo thì e nhay ghê lắm, nhảy lên nhảy xuống vậy đó dù không có ai đứng gần. Nhờ bạn tư vấn giùm mình với.
    - cách chăm sóc, treo lòng và nuôi e nó cho tốt. thanks các bạn nhiều.

2. boygialai

boygialai Active Member

Thích đã nhận:
    89
    buổi sáng trời nắng ấm,tìm chổ nào vắng vẻ,phơi nắng cho tắm.khoàng nửa giờ đem nó vào,cho ăn sâu cào cào,bạn đùng cho an nhìu quá mà nó ko ăn cám.che 1 nửa lồng,nó bay nhảy cứ mặc nó,nếu không bạn thấy vậy lại đọng lòng che e nó lại thì càng nhác hơn,cách treo nếu nhà ko có mèo chó cứ để e nó dưới đất,hoặc treo cao hơn đầu.ngay cạnh góc tường có ng hay wa lai bạn nhớ là chổ ng wa lại ở đay k có nghĩa là nhiều người nha bác,từ tầm nhin của chim thấy ng la dc.vấn đề chính ở đây bạn phải kiên nhẫn đừng nóng lòng là thất bại đó,chúc bạn thành công

ngoctiendha thích bài này.
  3. ngoctiendha

ngoctiendha Member

Thích đã nhận:
    1
    Mình có nên nuôi 1 con CCL bổi và 1 con thuần rồi không bạn?

4. ngoctiendha

ngoctiendha Member

Thích đã nhận:
    1
    mình có nên nuôi 1 con bổi và 1 con thuần rồi không bạn?

5. boygialai

boygialai Active Member

Thích đã nhận:
    89
    nuôi tốt thôi,nhưng lửa bổi mới về còn nhát,bạn phải cách ly 2 chú ra,không nên cho nhjn mặt nhau,khong thì con thuần nó đè con bổi k lên dc đâu bạn.nếu có thể bạn mua thêm con lửa mái nữa thi tốt.tuyêt đối ko để cho hai chú nó gặp mặt nhau nhé,tới khj con bổi căng lửa thì cho 2 e nó đấu với nhau.hj.thân

motconchimnon thích bài này.