Xin tư vấn dùm em cách chăm sóc loại lan này

Thảo luận trong 'Hoa Lan' bắt đầu bởi gadep, 16/10/12.

1. gadep

gadep Well-Known Member

Thích đã nhận:
    172
    Tình hình là cuối tháng 8 vừa rồi em có dịp lên Đà Lạt chơi và mua được 3 cây Miltoniopsis con ( có người gọi là Miltonia ) ở Vườn Hoa Đà Lạt, khi mua người bán nói về trồng 2 tháng là sẽ ra hoa và còn dặn là phải trồng bằng vỏ thông, để chỗ có bóng râm và phải giữ cho rễ luôn ẩm. Em đã làm theo lời chỉ dẫn đối với 1 trong 3 cây trên ( 2 cây kia em mang về quê ở Tiền Giang rồi ) thì nó hầu như không có gì thay đổi, ngoại trừ việc nó có mọc thêm 4 hay 5 rễ mới ( lúc mới mua về rễ cũ rất nhiều nhưng do người bán để trong bọc nylon nên hầu như rễ cũ bị thối gần hết nên em đã cắt sạch sẽ ). Hai cây dưới quê tuy không có vỏ thông và không được tưới nước thường xuyên nhưng xem ra cũng chẳng thua kém gì cây của em đang trồng ở SG, rễ cũng ra bao nhiêu đó, giả hành cũng không thấy lớn và quan trọng hơn hết là không thấy hoa hòe hoa sói gì trọi:(. Do em mới mày mò trồng lan nên còn rất ít kinh nghiệm, từ lúc trồng cho đến bây giờ em không dám tưới phân hay thuốc gì cả mà chỉ tưới nước mưa hằng ngày thôi vì em sợ lỡ mình không biết cách tưới phân cho đúng thì cây sẽ theo ông theo bà, uổng công em chăm sóc gần 2 tháng trời nay.....:D

Sau đây là hình của em nó:

url=http://www.upanh.com/photo121016_001_upanh/v/crm27g6q4wv.htm][​IMG]
    url=http://www.upanh.com/photo121016_002_upanh/v/frm04g8q9wm.htm][​IMG]

Các bác xem có cách nào giúp em không nhé, em đội ơn các bác lắm.:x

Last edited: 16/10/12
  2. MAVOI

MAVOI Khổ vì Hoa

Thích đã nhận:
    1,092
    bác lấy một cái nan hoa xe đạp bẻ hình chữ ^ rồi đặt vào giữa chậu, sau đó cho vỏ thông vào đầy tới khấc miệng chậu, đặt nổi toàn bộ rễ cây ngồi lên trên vỏ thông buộc cố định vào nan hoa cho chắc chắn rồi tưới bình thường, sau khi thấy toàn bộ vỏ thông khô hoàn toàn mới tưới lại,

gadep thích bài này.
  3. nguyenthuanacb

nguyenthuanacb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    803
    cây này cũng dể trồng, nhưng phải mất một thời gian cho quen với khí hậu của tp khi đã quen rồi cây sẻ phát triẻn nhiều giả hành mới khi đó mới có hoa bạn ạ cũng cần nói thêm loại này trồng với than và dớn sợi cũng tốt

Last edited: 18/10/12
    gadep thích bài này.