Xin tư vấn giúp em liệu có nên thay giá thể cho cây Den này hay không

Thảo luận trong 'Hoa Lan' bắt đầu bởi gadep, 20/10/12.

1. gadep

gadep Well-Known Member

Thích đã nhận:
    172
    Tình hình là hôm qua em mới mua 1 chậu lan Dendrobium, trước khi mua thì người bán nói là cây sẽ được tách từ 1 bụi lớn hơn và tách xong sẽ vô 1 chậu mới cho em, mang về thì cây rất tươi tốt và hoa cũng rất đẹp nhưng em đang lo vì em kiểm tra gốc thì thấy giá thể cũ ( xơ dừa ) vẫn còn nhưng rất ít và đang mục, xung quanh người bán đã để rất nhiều giá thể mới ( than hoa đập vụn ). Rễ cây cũng bám rất chắc vào giá thể cũ và rất nhiều đầu rễ đã và đang bám vào giá thể mới. Em cũng có theo dõi nhiều bài viết về việc thay chậu cho Lan sau khi mua về từ người trồng trước thì hầu hết em thấy bắt buộc phải thay vì giá thể cũ toàn là xơ dừa, nhưng trong trường hợp của em thì giá thể cũ ít mới nhiều nên em đang lo. Em mới bắt đầu chơi Lan nên còn lóng ngóng nhiều thứ lắm, mong các bác các anh có kinh nghiệm hãy hướng dẫn giúp em.

Đây là tình trạng hiện giờ của chậu Lan em mới mua hôm qua ah:

MAVOI thích bài này.
  2. MAVOI

MAVOI Khổ vì Hoa

Thích đã nhận:
    1,092
    thay giá thể mới phụ thuộc rất nhiều vào nơi bạn đặt cây lan, với chậu nhựa loại này theo ý mình bạn nên trồng 70% là sơ dừa nèn chặt phía dưới đáy chậu, sau đó rải 20% là than củi lên trên, 10% là rêu hoặc rong biển lên trên cùng phủ kín toàn bộ mặt chậu, nhặt sạch sẽ chất trồng cũ ra khỏi rễ, đặt cây nổi lên bề mặt rồi cố định cây ở giữa chậu bằng cách buộc chật hai thân cây vào dây cheo chậu, dùng kéo bấm các củ tách khỏi nhau mà rễ không rời nhau, chừa lại hai củ to nhất không tách, tưới sũng 1 lần /1 ngày vào buổi sáng cheo 100% ánh nắng sáng đến khoảng 12 giờ trưa thì khuất, chúc bạn có chậu lan đẹp

Last edited: 20/10/12
    x-youtoo and gadep like this.
  3. lulu

lulu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    542
    KHông cần thay đâu bạn ạ! Cứ để như là đúng rồi, cây sẽ phát triên tốt thôi, người bán đã thay rồi
    Chúc bạn sớm có cây lan đẹp!

MAVOI and gadep like this.
  4. nguyenthuanacb

nguyenthuanacb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    803
    đúng như bạn lulu viết, kô cần phải thay giá thể, cây đang thích nghi vối giá thể mới bạn nên yên tâm vì loại này bô rể phát triễn rất mạnh

MAVOI and gadep like this.