Xin tư vấn kinh nghiệm cơ bản chụp hồ thủy sinh

Thảo luận trong 'Phong cảnh, Nature, streetlife' bắt đầu bởi Mobiado, 16/10/13.

1. Mobiado

Mobiado Well-Known Member

Thích đã nhận:
    36
    Em thì ko chơi cái món máy ảnh này nhưng đôi khi muốn chụp cái bể để khoe mà thấy khó wa'. Bình thường thì em chụp bằng phone Lu920, thỉnh thoảng mượn thằng em cái Canon 450D để chụp. Chụp bằng Lu920 thì màu ảnh nó toàn ra vàng vàng như thế này. Ảnh nó ko trong và xanh đc dù ngoài thực bể rất trong và đẹp. Bể e dùng bóng osram 865 ko biết có phải vì thế mà nc ảnh nó vàng ko. Mong các bác giúp em ít kinh nghiệm chụp bể TS đẹp (dùng phone hoặc 450D).

GHT thích bài này.
  2. Depmu

Depmu New Member

Thích đã nhận:
    3
    Đầu tiên bạn nên có 1 chân máy (mượn hay mua gì cũng dc) để cố định con 450D cho khỏi rung, vì bạn chụp trong nhà nên tốc độ chụp khá thấp, sau đó bạn gắn con 450D lên chân máy, chỉnh máy ngang vuông góc với hồ, chỉnh máy sau cho cái hồ vừa khung ngắm. Chọn thông số như sau: Chọn chế độ chụp Tv, chỉnh tốc độ chụp là 1/125s (vì mình cần nhanh để chụp dính các đối tượng như: Cá, cây v.v....), chỉnh Iso: Auto (nếu không rành, còn không bạn cứ chỉnh từ từ iso từ 200 đến 800)... chúc bạn khoe dc hồ của mình. Thân

nhuquang, Woo-chan and coi77 like this.
  3. Woo-chan

Woo-chan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,592
    Có phải anh dépmu bên 550d ko nhỉ?:blushing::blushing:

4. hoangduy

hoangduy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    147
    ai co thêm kinh nghiệm chụp hồ để dự thi chia sẻ cho a e học hỏi vơi.Như cách che chắn hồ,thời gian nào chụp đẹp,cách đặt đèn trên xuống,hắt sáng phông sao...Tks

5. truongthinh

truongthinh Thăng trầm

Thích đã nhận:
    32,779
    Trên góc phải của diễn đàn có công cụ Search , điền từ khóa :" chụp ảnh bể thủy sinh" sẽ ra kết quả như ở đây : các bạn vào những chủ đề đã được đánh dấu " chú ý " là có thể học được những khái niệm căn bản nhất :
    http://www.aquabird.com.vn/forum/forumdisplay.php?f=301&

Show chụp hình khá sinh động của Sir Amano cũng sẽ giúp các bạn hình dung được cách bố trí phông , ánh sáng , che chắn xung quanh hồ :
    http://www.aquabird.com.vn/forum/showthread.php?t=66475&page=2

hoangduy thích bài này.
  6. tuanconhue

tuanconhue New Member

Thích đã nhận:
    0
    đẹp quá tổng kinh phí cho 1 bể bao nhieu vậy bác.......................

7. phuoctri

phuoctri Well-Known Member

Thích đã nhận:
    231
    Chào bạn Mobiado và anh em ABV,

Mình có vài ý đóng góp như sau, anh em cùng trải nghiệm với mình nhé.

1. Thiết bị - cần 2 ống kính cùng len hook như sau:

- Chụp cận cảnh (tôm, tép, cá, từng loại cây): dùng ống macro 60mm để có thể phóng lớn vật thể làm mờ nền phía sau sẽ ấn tượng hơn.

- Chụp toàn cảnh cần ống 10 - 30 mm cho máy ASP-C và 16 - 48mm cho máy full frame.

- Nên chọn ống kính có khẩu độ cố định là 2.8.

2. Thông số chụp:

ISO: Auto, nếu set thì tối thiểu là 800 - 1600
    A: 5.6
    S: 1/125
    White Balance: trong khoảng 5600K

3. Khi chụp cần chú ý nền của cảnh phía sau để điều chỉnh thông số. Mặc trang phục sẫm màu và nhớ dùng len hook để giảm sự phản xạ và khúc xạ. Không dùng flash, nên chụp chính diện hồ, khi chụp tập trung vào các vùng sáng trong hồ, một đối tượng nên chụp 2 tấm để dự phòng ảnh bị hỏng.

Rất vui được giao lưu với các anh chị em ABV.

Thân ái.