Xin tư vấn kinh nghiệm nuôi cá cảnh cho newbie

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi FishVille, 17/4/11.

1. FishVille

FishVille New Member

Thích đã nhận:
    0
    Xin chào mọi người,

Mình vừa tập nuôi cá cảnh nước ngọt, hiện mình có

- 01 bể cá hình trọn, dạng ly uống rượu vang, có dung tích khoảng 6~7 Lít.
    - Mình nuôi khoảng 15 con cá các loại gồm: hoả tiễn (có nơi gọi là tên lửa - k biết thế nào), bảy màu, lia thia, cá lông gà
    - Vì bể cá nhỏ dạng ly rượu vang, nên mình để 01 cây rêu ngay giữa và rải sỏi thuỷ tinh bên dưới
    - Mình có trang bị 01 cục sục oxi nhỏ. Lý do trang bị là vì khi vừa mua cá về, không có cục sục oxi, mình thấy chỉ trong không tới 12h, đã có 4 em bảy màu bơi ngửa, sau đó có thêm 1 em cá lông gà tiếp tục chìm theo Titanic. Nên mình được mách nước là do cá mua ở tiệm đã quen thở bằng sục oxi, giờ không có nên dễ ngộp, mình cũng thấy là trước khi có sục oxi thì toàn bộ cá rất hay bơi là là sát mặt nước.

Mình nuôi cá chỉ cho vui, chứ không muốn giết cá :crying: nên nhờ mọi người chỉ giúp mấy điểm sau:

1. Hiện mình đo được độ pH trước khi sục oxi là 7.5, sau 1 đêm sử dụng sục oxi đã là 8. Không biết như vậy có thích hợp với các loại cá mình vừa kể trên?
    2. Mình dự tính thay sỏi thuỷ tinh bằng cát hay dùng trong các bể cá lớn, để sạch và nhìn đẹp hơn. Liệu có nên?

Cám ơn mọi người nhiều ;)

2. Mr_guns

Mr_guns Well-Known Member

Thích đã nhận:
    505
    cá lia thia bảy màu và lông gà đều là loại cá sống trong môi trường Ph thấp Ph8 là cao so với chúng nhưng vấn đề chính vẫn không phải do Ph trong bể nước của bạn mà cái chính là do bể bạn quá bé mà lại nuôi nhiều loại cá đến vậy chỉ có dung tích 5-6 lít thì chỉ nuôi được 2-3 đôi 7mau hoặc 1 con lia thia thôi bạn nên xem xét lại mật độ cá nuôi để diều chỉnh phù hợp với dung tích bể

darkghost_XIII thích bài này.
  3. tranvuhuy

tranvuhuy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    558
    Mình nghì nghĩ là bể quá bé mà nuôi nhiều trang trí nữa nên cá chết
    Thứ 2 là có thể chọn phải cá yếu lúc mua cá !

beiu thích bài này.
  4. darkghost_XIII

darkghost_XIII Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    Bingo!!
    Thêm nữa,7m và lia thia thở tầng mặt và thích nc tĩnh. Việc sủi khí trong 1 bể kích thước bé như vậy vừa k cần thiết vừa gây hại cho cá.
    Nếu bạn tiếp tục nuôi cá trong bể đó thì số lượng và loài cá như Mr_guns nêu là hợp lý rùi đó bạn. Bạn có thể mua cục lọc sủi về để tận dụng máy sủi đã mua,tùy từng loài cá muh bạn bật tắt sủi cho hợp lý nhé!
    Chúc bạn nuôi cá thành công!!

5. SmallDragon

SmallDragon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    Nước máy để 1-2 ngày sẽ có độ PH khoảng 6.5-7.5, phù hợp cho cá cảnh nước ngọt.
    Nên có lọc hoạc sủi oxi thì cá mới sống khỏe.

abc_xyz thích bài này.
  6. darkghost_XIII

darkghost_XIII Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    Nc' như ở chỗ mình đo từ vòi và sau khi để vài ngày độ PH chỉ chênh nhau 0.5 là nhiều rồi. Độ PH 6.5-7.5 k fải phù hợp cho tất cả các loài cá cảnh nc ngọt bạn ạh

7. Mr_guns

Mr_guns Well-Known Member

Thích đã nhận:
    505
    rất đồng ý với ý kiến này tùy môi trường ngoài tự nhiên loài cá sống mà chúng ưa các mức Ph khác nhau

8. tuongvan

tuongvan Active Member

Thích đã nhận:
    38
    ban bỏ con hỏa tiển ra đi vì nó làm các con cá con chết đó

9. abc_xyz

abc_xyz Member

Thích đã nhận:
    1
    đo độ PH của nước bằng cách nào vậy bác, chỉ iem với