Xin tư vấn kinh nghiệm ổn định PH của hồ ong

Thảo luận trong 'Nuôi dưỡng, chăm sóc Tôm - Tép' bắt đầu bởi johnnguyen, 18/3/13.

1. johnnguyen

johnnguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    139
    Gửi anh em hội tép, tôi đang gặp phải một vấn đề về PH đối với hồ ong của tôi.

Trước tiên tôi xin nói sơ về hồ của tôi, kích thước 90x45x45, có lọc đáy, lọc DF1300 full Dematrix, nền 4 bao Borneo, khi set up có sử dụng 2 hũ Humic để kìm chế PH và GH. Hồ sử dụng được gần 6 tháng.

Bấy lâu nay tôi ít để ý tới PH vì nghĩ nền mới, có Humic kìm chế PH nên mức PH sẽ chuẩn, lúc đầu mới setup hồ thì PH là 5.8

Tuy nhiên cách đây 2 hôm tôi có thử đo lài PH và kết quả cho ra chỉ số là 5.17, thông thường 2 tuần tôi mới thay nước 1 lần, kết quả đo PH như vậy là quá thấp so với hồ ong theo các chỉ số về điều kiện để đáp ứng cho ong, có lẽ vì lý do này mà tép con không phát triển nhiều????

Tôi liền thay nước ngay sau khi đo, sau khi thay 10% tôi để sáng sớm hôm sau đo kết quả là 6.28, tuy nhiên trưa tôi đo chỉ số chỉ còn 5.87 và sáng nay đo lại thì chỉ số chỉ còn 5.1.

Tôi thực sự lo lắng với kết quả đo này, vì khi PH thấp quá thời gian dài sẽ ảnh hưởng tới sức khỏe của tép và sự sinh sản của tép.

Xin anh em hội tép có kinh nghiệm gì xử lý xin chia sẻ giúp tôi khắc phục tình trạng này và duy trì sự ổn đinh của hồ tép.

Chân thành cảm ơn,
    JN

2. CaptainJack

CaptainJack Thương nhân

Thích đã nhận:
    505
    Mình đã theo dõi topic này từ đầu và thấy ko ai reply nên cho dù mình không thuộc hội tép HN nhưng cũng mạn phép trả lời bạn qua pm đầy đủ nguyên nhân và cách điều trị. Bạn hãy bình tĩnh và làm từng bước 1 sẽ ok thôi.

longdungg and johnnguyen like this.
  3. linhbongbong

linhbongbong Thương nhân

Thích đã nhận:
    1,908
    Toàn người ko biết nên ko giám bàn, có kinh nghiệm gì pót lên cho ae tham khỏa và học tập với.=P~

johnnguyen thích bài này.
  4. Bọ gậy

Bọ gậy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    111
    Bác đã tìm ra cách ổn định lại PH chưa, hồ của em cũng bị PH 5.

5. hung_mai

hung_mai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,660
    Của chu 5 còn ngon gio ho của cháu giờ đo toàn 4.8 hix cũng ko bíet sao bác jack cơ có cao kiến gì post cho ae mở rộng tầm nhìn cái hix

6. sonlehong

sonlehong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,235
    chưa thấy bạn nói nước đầu vào là bao nhiêu ,và nguồn nước nơi bạn ở có ổn định ko ,cái này xử lý cũng ko khó nếu xác định rõ nguyên nhân ,nhưng sơ qua thấy bạn dùng full dematrix là đặt dấu hỏi rùi,ko biết dung tích bể của bạn bao nhiêu nhưng hướng dẫn của nhà sản xuất là 500ml cho bể 200l nhưng xử dụng nhiều hơn có lợi hay có hại thì ko thấy họ nói mà chỉ người dùng tự nghĩ và theo cảm hứng rùi người nọ truyền người kia

7. hung_mai

Thích đã nhận:
    1,660
    Của e thì full lọc sứ bio, cho vào 2 cái lọc DF 700 cùng 1 pre fitter full bông, có 2 kg ehiem subtrat pro đinh cho vao 1 cai fre fitter nua để lọc cho ngon. Nước ro tuần thay 10% bác à thấy Ph thấp cũng hơi lo vì dạo.này tép đang xả trứng khỏe hicc

johnnguyen and linhbongbong like this.
  8. sonlehong

Thích đã nhận:
    1,235
    ph thấp một tý,nhưng ổn định thì ko đáng ngại ,mà đáng ngại nhất là sự trồi sụt ph trong thời gian ngắn ,nghĩa là tăng giảm thất thường sẽ làm cho tép sẽ bị sốc ..nhất là những e đang mang bầu

Last edited: 27/3/13
    johnnguyen, hung_mai and linhbongbong like this.
  9. linhbongbong

linhbongbong Thương nhân

Thích đã nhận:
    1,908
    Sao PH thấp thế nhỉ, nhà a còn gói thuốc tăng PH của benibachi đợt trước cho vào 3 hôp vẫn thấy tụt trở lại như cũ nên ko dùng nữa. Như a sonlehong nói quan trọng là độ ổn định của bể chứ PH hơi thấp cũng ko sao đâu.

10. KINGKAKA

KINGKAKA Active Member

Thích đã nhận:
    18
    Bể em hôm kia nhà mất điện gần 8 tiếng, 2 hôm nay thấy mỗi hôm đi 1 em. Anh Sơn với a Dũng có doping em lấy một ít

11. sonlehong

Thích đã nhận:
    1,235
    e dt hỏi a dũng còn ko ,a vừa cho vào bể rùi vì tg này đang giao mùa nên cho ít vào cho chắc ăn ,cứ tháng này với tháng 9..10 là giao mùa ae nên cẩn thận tép hay đi lắm

hung_mai and huykeo like this.
  12. thanhdhkhtn

thanhdhkhtn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    369
    em mới chơi chưa có kinh nghiệm gì để chia sẻ, nhưng tiện đây em có xin các anh chỉ bảo. tép e hôm nay là đi thêm con nữa, tổng cộng là 6 chú trong vòng 9 ngày. em đã mang nước lên ebi house nhờ test. tất cả đều ngang với chỉ số của nước trong bể blue bolt của ebi house. nhưng chả hiểu sao tép vẫn chết.mà toàn chết tép cái mang bầu, hoặc tép vừa xả trứng xong. e có de niterat, và có vật liệu lọc eheim. mà thêm nữa là TDS của em thì thấp có 80. các anh cho em lời khuyên với. cảm ơn các bác

---------- Bài viết thêm vào lúc 11:46 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 11:43 PM ----------

thêm nữa là tép con vẫn có, tép to vẫn có thêm con mang bầu, nhưng chả hiểu sao lại cứ mỗi ngày 1 em vạch mái chèo ra phơi nắng,

13. linhbongbong

linhbongbong Thương nhân

Thích đã nhận:
    1,908
    Có 1 cao thủ về tép ong trong SG đã từng nói các chỉ số chỉ là tương đối quan trọng là bể ổn định. Có những người nuôi tép ong không dùng bất cứ 1 loại doping nào mà tép vẫn sống và sinh sản nhưng số lượng không đc đông. Các thông số chuẩn cho các loại tép thì ở các diễn đàn đã đăng rồi. Không biết e sử dụng nguồn nc gì.

Last edited: 28/3/13
    hung_mai and johnnguyen like this.
  14. thanhdhkhtn

thanhdhkhtn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    369
    bể của em kích thước 60 40 40. có lọc đáy, 1 bao ada, chạy nước RO (TDS của nước đầu vào là tầm 20), lọc 3337, có 1 khay eheim, 1 khay sứ, có lọc 503 chạy de nitersat.có chạy chiller 24 độ.trong bể chỉ có 1 bụi dương sỉ châu phi,2 cục mini pelia, và 2 cục phượng vĩ đài đã rất thuần ko có độc.và có 3 cục đá khoáng. nhờ bác trên ebi house test nước thì TDS thấp hơn so với mức chuẩn, còn lại ổn định hết. nhưng chả hiểu sao lại cứ lăn đùng ra chết chả rõ nguyên nhân.h thấy hơi nản các bác ạ.hay là do sứ lọc của em lâu rồi không thay các anh nhỉ, thi thoảng em cũng hút nền thay nước. đợt này chết nhiều quá thì em thay 3 ngày liên tiếp. mà vẫn ko thấy ổn

15. johnnguyen

Thích đã nhận:
    139
    Cám ơn các bạn đã chia sẻ ở đây, từ lúc đăng topic nhưng không thấy có ai hưởng ứng ngoài bác CJ đã PM cho mình, vấn đề này mình đã xử lý ồn rồi, PH đang duy trì mức 6.3-6.4

Mình cũng nói rõ thông số hồ của mình cho các bạn tham khảo:

Hồ 90x45x45,TDS = 189-191, NO3<10, GH=5

Nguồn nước đầu vào ổn định 7.3

Cách thức xử lý của mình như sau - mình áp dụng cho hồ mình có thể hồ khác không dc như vậy, nhưng chia sẻ để các bạn tham khảo:
    - Mua 4 lít subtract pro và 1 bịch sứ lọc Sera Siporax 15mm để cho vào 3 ngăn lọc của DF 1300 như sau: ngăn cuối và ngăn trên cùng full Subtract, ngăn giữa sử dụng 1 nửa bịch sứ lọc sera và 1 ít Subtract.

- Chuyển hộp lọc dùng Full Denitrate xuống làm lọc tầng đáy.

Sau hơn 1 tuần theo dõi thì đến ngày hôm qua cho ra kết quả PH như vừa nêu ở trên, mình đã dùng cả bút đo PH và dung dịch đo PH của Sera và cho ra cùng 1 kết quả

Cám ơn các bạn rất nhiều.

JN

hung_mai, Bọ gậy and huykeo like this.
  16. Bọ gậy

Bọ gậy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    111
    Thế có nghĩa là bổ sung thêm sứ lọc vào tầng giữa và chuyển Deniterate thành lọc đáy để tăng PH ah? Bác dùng lọc đáy như thế nào?

17. hung_mai

Thích đã nhận:
    1,660
    Thấy các bác nói xong cũng thấy tù mù nhỉ nhưng chung quy là tép đôi khi cũng có thể sống ở mối trường khá đặc biệt mà ko sao...lý do căn bản nhất là tép thích nghi tốt dc ở môi trường mình đang nuôi nhỉ các bác. thui kệ cứ để thế xem sao biết đâu bọn tép nó lại thành bất khả die trong các môi trường (khắc nghiệt vừa phải ) hi hi

18. johnnguyen

Thích đã nhận:
    139
    Hồ mình sử dụng 2 máy Lọc DF 1300,
    1./ 1 lọc làm lọc chính, thời điểm làm hồ này kiếm không ra Subtract Pro nên mình dùng Full Denitrate, bản chất khi Denitrate ở điều kiện lọc với dòng chảy lớn hơn 200 lít/giờ thì nó có chức năng như Matrix, nên mình dùng Full cho lọc chính.
    2./ 1 lọc full bông lọc để hút nước tầng đáy để khi bụi hay phân của tép lắng xuống nó sẽ hút vào lọc và báo vào bông lọc, cách làm này giảm thiểu NO3 sinh ra từ thưc ăn thừa và phân tép lắng xuống nền do đã được hút hết vào lọc đay.

Nói tới đây lại nói tới vấn đề thay nước, khi thay nước mình chỉ việc rút lọc dùng hút hền ra và rửa sạch bụi trên bông lọc và châm nước mới vào lọc rồi gắn lại là xong. Cách làm này giảm thiểu sock cho tép vì mình chỉ thay nước tầng đáy và nước sẽ hòa từ từ với nước cũ trong hồ.

Như cách làm mình đã nói thì mình không cho lọc sử dụng Denitrate làm lọc chính nữa mà cho xuống làm lọc đáy và thay toàn bộ vật liệu lọc bằng Subtract Pro + sứ Sera Siporax. Khi hồ đã đạt mức ổn định thì mình cũng sẽ rút luôn Denitrate ra và cho chạy lọc với lưu lượng dưới 200L/h cùng denitrate để kìm hãm NO3.

Đó là cách làm của mình chia sẻ lại cho các bạn.

Còn nuôi tép ngoài các thông số đôi khi mỗi môi trường, nguồn nước có thể các thông số khác nhau 1 chút nhưng quan trọng là nhìn con tép linh hoạt, khỏe mạnh, ôm trứng thường xuyên và tỷ lệ tép con sống tới 1cm nhiều là tương đối thành công rồi. Nhưng nên tránh cho hồ bị kim lọa nặng, đặc biệt là đồng, NO3 nên dưới 10mg, GH nên từ 4-6 lý tưởng thì nên là 4.

Vài dòng chia sẻ với các bạn với kinh nghiệm thực tế của mình, nếu có gì không đúng hay khác với 1 số bạn thì cũng ko có gì lại vì chơi ong khá đa dạng trong vấn đề kiểm soát không có cách nào là chuẩn cả.

Thanks all,
    JN

Bọ gậy thích bài này.
  19. Bọ gậy

Bọ gậy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    111
    Bác làm thế nào để lọc DF1300 lọc đáy với lưu lượng < 200 l/giờ?

20. hathuykhue

hathuykhue Thương nhân

Thích đã nhận:
    448
    có khi nào ban đêm thạch sùng câu tép ko b nhỉ........................