Xin tư vấn làm bể thuỷ sinh mới

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi nobiet, 7/11/08.

1. nobiet

nobiet Member

Thích đã nhận:
    0
    Nhà mình có một vị trí gần cầu thang đang định làm một bể thuỷ sinh cỡ D 1,75 m xR 0.2 m xC 0.9 m, xin các đại ca tư vấn:

1. Kính làm bể mình lên chọn kính thường hay kính cường lực. Nếu kính thường (hoặc kính cường lực) thì cần dày bao nhiêu ?

2. Liệu chiều rộng 0,2 m có ổn không hay cần rộng hơn?

3. Hệ thống lọc mình lên làm theo cách nào? lọc tự động hay lọc qua máy?

4. Có cần hệ thống cung cấp Co2 không?

Nếu có thể nhờ các đại ca tư vấn bằng hình ảnh để dễ hình dung. Trân trọng cám ơn

2. 1m1fan

1m1fan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Kích thứoc hồ mình thấy ko ổn, cao& hẹp quá, làm vậy ko đẹp, khó bố cục.
    "lọc tự động hay lọc qua máy" ---> ko hiểu ý bạn
    CO2 có thì càng tốt.

3. Nguyet

Nguyet Master storm

Thích đã nhận:
    587
    với hồ này bạn nên dùng kính 10mm là tốt nhất không thì dùng kính 8mm cũng được.theo kích thước của bạn thì giống bể kính treo tường.loại này khó bố trí đá lũa lắm,không có chiều sâu của bể.nếu có thể rộng hơn thì bạn nên làm hết mức có thể.với hồ 1.75m thì rộng khoảng 50-60 là ok nhất,lúc đó kính bắt buộc phải là 10mm hoặc tốt hơn là 12mm.còn co2 thì có cũng được mà không có cũng chẳng sao cả,cây vẫn lên xanh.còn hệ thống lọc thì bạn nên kết hợp hai loại đó là lọc tràn và lọc ngoài vì chúng lấp những nhược điểm của nhau.bạn nên chụp hình nơi để bể kính để anh em còn biết mà tư vấn chứ kiểu này thì khó cho anh em quá

4. nobiet

nobiet Member

Thích đã nhận:
    0
    Cám ơn đại ca, ngày mai em sê chụp anh đưa lên để đại ca tư vấn giúp

5. nobiet

nobiet Member

Thích đã nhận:
    0
    Ảnh của mình đây, xin đại ca tư vấn giúp

6. nobiet

nobiet Member

Thích đã nhận:
    0
  7. donghocat

donghocat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    [​IMG]Pót hình giúp bạn nha
    Nhìn chéo:

để bể cá:

8. namcungngan

namcungngan Member

Thích đã nhận:
    4
    Chị Nguyệt ơi hồ nhà em là 100x50x60 em dùng phân ADA , em rất thích bố cục bằng đá chỉ có thể chỉ em được ko hay có những bài nào kham khảo . em vẩn chưa biết cách post hình và để avata , em ở xa xin nhở giúp đỡ ,thank

9. namcungngan

namcungngan Member

Thích đã nhận:
    4
    bạn chỉ cho mình post hình và để avata , để cho ae cung góp ý hồ nhà mình , cần giúp đỡ , thank

10. mini

mini Well-Known Member

Thích đã nhận:
    914
    chiều rộng như vậy nhỏ quá bác ơi bác nên làm rộng ra ít nhất cũng nên cho 40 đến 50 cm chứ làm 20 cm khi chơi đc 1 thời gian đảm bảo bác sẽ chán ngay kinhd bác nên làm kính 1cm nhé

11. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Nếu mình có 1 vị trí như vậy thì mình sẽ làm như sau:
    1. Dán hồ kính 10ly có kiềng, cường lực thì càng tốt, chiều cao hồ tối đa là 65cm, chừa góc 20x20cm làm lọc tràn.
    2. Lựa các cành lũa thật mảnh để cấu tạo layout giữa hồ, chèn các cục đá nhỏ vào chân lũa.
    3. Lựa các loại cây lá mỏng, cao như cỏ cọp, hẹ nước, rong lụa trồng xen vào khối lũa, viền xung quanh bằng cỏ đỏ hay NMC. Như vậy hồ này sẽ cho 2 mặt để ngắm luôn.
    4. Nền: có thể rải phủ đáy nham thạch nhỏ rồi rải ADA lên những chỗ trồng cây, khoảng 1 bao 9kg là đủ dùng.
    5. Ánh sáng: 1 máng đôi 1.2m là ok.
    6. CO2: không cần thiết.
    Chúc vui!

12. Thành Nhân

Thành Nhân Guest

Đặt hồ cá chổ đó thấy hay hay nhỉ? Nhưng nếu A đặt hồ ở đó thì nên làm thêm khung sắt bên ngoài để cố định hồ cho an toàn, tốt nhất là A làm khung hộp cho đẹp, vừa để giấu đèn, lọc... chỉ chừa 2 mặt trước và sau ra ngoài thì hay hơn. Nếu được thì thêm viền ngoài của hồ bằng cách gắn thêm khung tranh như hồ treo tường hoặc âm tường chẳng hạn!! Thân

13. Thaison.tl

Thaison.tl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    173
    Bạn không nên đặt hồ tại vị trí đó, vì mình nghĩ hồ để ngắm , làm mỏng quá khó phát triển như ý. hơn nữa ở đó hay va đập nó là nút giao thông. nếu làm cả hai mặt lại ảnh hưởng nhiều hơn vì khi mọi người lên cầu thang bị phân tâm dễ vấp, nhất là con trẻ, nhà bạn rộng thế, thiết nghĩ không thiếu chỗ bố trí hợp lý hơn,

14. kietlaoquai

kietlaoquai Member

Thích đã nhận:
    0
    Chiều rộng như vậy hẹp quá, khó chơi lắm, đặt chỗ đó thì nhìn 2 mặt nên hồ sẽ không có chiều sâu. Bạn nên làm hồ đá chơi đi..

15. arch_ht

arch_ht Member

Thích đã nhận:
    23
    thaison nói đúng rồi, tôi làm kiến trúc nên có chút kinh nghiệm ở chỗ đó chỉ làm mấy thanh gỗ dạng hộp 60x180 chạy suốt, rồi sau đó làm cái bể to để bên cạnh cho nó lành bác à. không thì ối người ngã ở đoạn thang đó đấy (vì cái bể nó đẹp mà hi hi)