Xin tư vấn máng LED chơi TCN / NMC

Thảo luận trong 'Ánh sáng' bắt đầu bởi concuabaoto, 30/6/14.

1. concuabaoto

concuabaoto Well-Known Member

Thích đã nhận:
    255
    Em chào các bác & xin các bác tư vấn giúp ạ!
    Nhà ông già em có cái hộc tủ, hôm vừa rồi về quê ngứa tay đo đạc, vừa cắt kính dán cái bể 28x50x35 (mặt trước có 28 thôi ạ) - phía sau em làm lọc tràn liền vách nên kích thước còn 28x40x35
    Mục tiêu: làm 1 thảm full TCN hoặc NMC lùn - không CO2, nuôi tép RC. Nền có thể là SMK/Bonbon
    Vấn đề: cái hộc tủ bé & thấp (cao tầm 45cm mà bể đã 35). Bể ~ 40 lít, nếu dùng đèn kẹp Odeysse 36W thì vừa vặn nhưng dí sát nền em sợ là bị nóng quá, mà thấy bảo bóng đèn thay thế khó tìm. Em đang xoay sang hướng dùng LED 5630 hoặc 7020, chiếu kín mặt bể luôn cho đủ sáng. Bác nào đã có nghiệm dùng LED cho thảm nền cho em xin ít kinh ạ, trước nay em toàn dùng T5HO không rõ phải dùng LED thế nào mới trồng đc thảm nền

Em cảm ơn ạ!:x

2. mini

mini Well-Known Member

Thích đã nhận:
    914
    Bác máu quả đèn này thì ghé cửa hàng em ở 60 Tràng Thi nhé.

concuabaoto thích bài này.
  3. sieunhanbo

sieunhanbo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,512
    Cái hồ ở trong hộc tủ bé và thấp thì chơi led nếu không có phương án giải nhiệt tốt thì cái bể cũng ăn đủ à nha
    Thêm nữa là TCN với NMC mà không CO2, lại còn nền SMK/Bonbon thì cũng hơi bị nan giải, giờ đang là mùa hè nữa, rêu hại cứ gọi là

4. concuabaoto

Thích đã nhận:
    255
    Cái chính là TCN / NMC thì chơi LED được không, và nên chơi LED gì, số lượng bao nhiêu. Còn em cũng xác định rồi: cần quạt chế quạt, có rêu thì diệt rêu - khoảng 2 tháng nước ổn định là hết thôi. CO2 và nền xịn thì chắc chắn là không đầu tư cho bể này. Nền sẽ chỉ là lót đáy vỉ nhựa + nham thạch vụn + nền công nghiệp

5. sieunhanbo

sieunhanbo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,512
    Chơi được chứ! Nhưng ánh sáng không phải là tất cả nên cũng khó tư vấn lắm, đạt được yếu tố này rồi mà thiếu yếu tố khác thì cây cũng khó phát triển. Ánh sáng, dinh dưỡng phải có sự cân bằng.
    He he, chơi 2 bạn này mà vượt qua được vấn đề rêu hại ban đầu thì ngon ngay, chúc bạn thành công.

6. skinbin

skinbin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    108
    Đính chính lại cho bạn nhé.Bằng kinh nghiệm thực tế là LED 5630 thôi với bể cubi 30 mình chiến TCN không Co2 nhé.Sau 1 tháng gần như full nền nè.1 tuần đầu tiên bật 10-14/ngày tiếng.Sang tuần 2 bật 8-9h/ngày Đèn led của mình gồm 4 dãy đèn cho bể cubi 30 1m-1m2 led 5630 TCN mọc tốt còn bị rêu hại mọc nhanh kinh khủng luôn ý.Để so sánh thì NMC có vẻ cần ít ánh sáng hơn so với TCN thì phải.Lúc đó nền mình chơi nền ADA ko có dolping + lọc là VLL full nham thạch nhé.Bác cứ yên tâm chơi led đi.Giờ có 7020 loại mới mấy a e chế led gọi nó là 8630 thì phải hay 8020 gì đó

concuabaoto and datmoc like this.
  7. concuabaoto

Thích đã nhận:
    255
    Kích thước bể dài rộng 28x40, chắc em phang 3m kết hợp xen kẽ 8020 gì đó + 7020 sáng trắng + 5630 trắng ấm mỗi loại 1m cho vui mắt. Nhiều rêu em giảm giờ đèn, miễn là TCN bò tốt. Bố cục sẽ gồm: hậu cảnh liễu bông (cây này Made in Singapore tên gọi thì made in Aqua Minh Long), trung cảnh là cỏ đỏ, tiền cảnh TCN. Nền chơi RH + SMK tỷ lệ 1:2 cho thoáng (thằng Bonbon nhìn bao bì đóng gói ngon, hạt bóng đẹp mà sao vào nước là bị mủn + nhiều bụi, khá là thất vọng)

Bác nào biết chỗ bán lẻ LED thanh ngon lành chỉ em với ạ, mua chợ Trời có vẻ ảo

8. datmoc

datmoc CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    708
    RH, SMK chơi làm gì; không phải chê hàng việt nhưng cái j cũng có giá của nó
    RH mình chơi 2 tháng nước + 1 lọc lavie đang dùng (đầy vi sinh luôn) vẫn ko trong, lờ nhờ, trong khi ADA + lọc mới tinh sau 2 ngày đã trong vắt rồi trừ khi...
    Nhắc đến cái RH chắc phải cắt trym thằng trumbuonlaulc, rủ rê bao nhiêu người đóng cửa đốt nhà, có phải ai cũng có 4 bình lavie như nó. Bro hiểu ... là gì chưa

9. concuabaoto

Thích đã nhận:
    255
    Muốn trong thì SMK cũng trong veo sau 4h, thấy các cụ bảo có ion nhôm nhựa gì đó nên nhanh trong mỗi tội có thể độc hại tí. Em chưa bao giờ xài ADA và cũng không sẵn sàng trả giá nên đành chịu. Vả lại đây là bể bé, em làm chơi chơi thôi, còn bể to em cũng chơi toàn Lavie giống bác trumbuonlaulc rồi :D nên không vấn đề gì.

Cái "..." đấy là "ADA giả" phải không ạ?

10. datmoc

datmoc CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    708
    Mình đã thử nền trộn +cát, tự tay trộn cũbg có, mua cũng có, bonbon, RH đen, RH nâu, Oliver Knott, ADA 1,2.
    túm lại, đồ xịn là tiết kiệm. Bạn có thể thử tiếp và cảm nhận
    lọc lavie ổn mà
    đèn led bạn có thể qua cửa hàng của mini xem live. Mình trc đánh giá led ko cao ai dè nó ngon thế (bể nhỏ rất ok, bể to chưa nhìn thấy chưa đánh giá)

11. concuabaoto

Thích đã nhận:
    255
    Update cái tình hình & xin thêm ý kiến của các bác, hì hục 2 hôm nay cuối cùng cũng DIY xong cái bể + lọc vách. Bể nuôi tép nên em tính thả cục sủi vào dưới máy bơm cho máy hút & đánh tan bọt khí luôn, vì không muốn để cái lọc sủi vi sinh trong lòng bể chiếm diện tích. Nền thì đã chốt hạ sẽ lót nham thạch vụn + 1 túi RH + 2 túi SMK. Đá còn mấy cục Tiger nhà thừa, cũng tạm ổn

Giờ chỉ còn đợi đèn, em vừa đặt 2 máng 40cm, tổng cộng 6 dãy 5630 và 6 dãy 7020 xen kẽ nhau. Xong việc chính rồi nên đang rất phấn khích đợi đến mai làm nền, chạy lọc tầm 1 tuần và bắt đầu trồng cây. Hàng tháng em sẽ có báo cáo hình ảnh để chia sẻ cùng mọi người phi vụ thử nghiệm LED này, chứ như em đi search thông tin dùng LED trên mạng ,bị thiếu thốn khó tìm quá

Chính diện em nó:

Ngang eo:

Và cửa hậu:

Last edited: 4/7/14
    dtduong and truongthinh like this.
  12. concuabaoto

Thích đã nhận:
    255
    Tiếp tục update và xin góp ý của các bác về đèn. Bác nào chạy qua cho em cục gạch với, 4rum dạo này vắng hoe

Bể của em be bé: DxRxC = 28x40x35 / Lọc vách phía sau. Nền bonbon ở dưới, giữa là 1 lớp SMK mỏng, trên là 1 lớp Gex siêu mỏng cho đỡ bụi
    Đèn: 3m LED 5730 từ Ledlife Co.ltd - nguồn tổ ong 10A - 2 quạt 2.6W phục vụ đèn & nguồn. Công suất đèn em không rõ là bao nhiêu, có lẽ tầm 45-60W

Lòng mề đây ạ:

Gác tạm lên bể, sáng rực rỡ dư lày ạ:
    [​IMG] [​IMG]

Cắm cây ngày 14/7, cắm NMC + liễu bông nhưng thêm vài ngọn TCN để test xem bò ra sao, sau này sẽ nhổ đi

Sau 10 ngày, liễu bông lên um tùm. NMC nhảy ngọn khá nhanh. TCN thì đẻ mỗi ngọn 2-3 nhánh và bò dính sát xuống nền

Vấn đề của em là NMC không hiểu sao màu hơi ngả trắng, có vẻ không được xanh? Liệu có phải do đèn sáng trắng quá không? Em chỉnh con ốc/tụ gì đó trong nguồn ngược chiều kim đồng hồ cho đèn tối bớt đi một chút thì có làm giảm độ K của đèn hay không? Giảm độ K có làm cây cối xanh hơn không?

dtduong, huykeo and truongthinh like this.
  13. truongthinh

truongthinh Thăng trầm

Thích đã nhận:
    32,779
    Công suất đèn cho hồ có vẻ là đủ tới dư rồi , các loại cây màu xanh đều sẽ OK . Có thể lúc đầu cây sẽ gặp vài cú shock khi thay đổi từ ánh nguồn sáng này sang nguồn ánh sáng khác nhưng không hề gì , một thời gian chúng thích nghi thôi .
    Mình nghĩ cường độ dòng được giảm xuống chắc cũng không làm thay đổi độ K của Led như đèn dây tóc .

huykeo and concuabaoto like this.
  14. graph

graph Well-Known Member

Thích đã nhận:
    616
    bể của bạn chỉ cần 1m đèn led là đủ nhé
    Công thức mình tham khảo ở 1 trang thủy sinh của nước ngoài ,đã chuột bạch thấy khá ok:
    mỗi lít nước cần 30-50lux
    1 mét đèn led cung cấp khoảng 1900lux
    như vậy số lượng đèn cho bể 28x40x35 rơi vào : (2.8x4x3.5) x 50 / 1900 = 1m

có thể thừa sáng cũng là nguyên nhân làm cho lá bị bạc (trước mình cũng chơi led thừa sáng và kết quả y như của bạn)