Xin tư vấn phần cứng cho đúng hướng

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi hoangtuanvt, 23/4/13.

1. hoangtuanvt

hoangtuanvt Member

Thích đã nhận:
    5
    Em chào các bác ạ, sau khi đọc một số bài của các bác trên này em đã bị các bác đầu độc :crying: Cảm thấy không thể cứu chữa đựoc nữa nên em đành nhắm mắt đầu tư một set để sống...à để học hỏi thêm :x
    Do hoàn toàn chưa có kinh nghiệm thực tế nên em muốn xin được tư vấn, trước hết là về phần cứng ạ, còn sau đó em sẽ thỉnh giáo các vấn đề khác sau ạ. Mong các bác giúp em hạn chế "ngu phí " đến mức thấp nhất. Sau đây là một số v đề em muốn hỏi :
    1/ Bể : Em muốn mua 1 bể dán kính 8 hoặc 10 mm kích thước 80 hoặc 90 hoặc 100 cm (không cần kt chuẩn vì em muốn dùng LED máng chế) thì 1 đến 1.2 mil có mua được k ạ. Em cách HN khoảng 60km thì vận chuyển có tốn kém k ạ. Em muốn làm một bể đá trồng cây cắt cắm ạ :x.
    2/ Lọc : Em dự định làm lọc chế bằng 2 bình Lavie ạ, các bác tư vấn cho em mua loại bơm nào bền và phù hợp với, vật liệu loc nữa ạ. Khoảng 600k có làm được k các bác.
    3/ Đèn : Em muốn chế máng LED ạ. Các bác bảo em nên dùng LED 5630 hay LED Luxeon, loại nào phù hợp cho cây cắt cắm và bền hơn, tiết kiệm điện hơn, không quan trọng khó làm hay dễ làm vì mấy món này em chế được :x . Em dự định nếu làm = Luxeon thì sẽ dùng 3W x 20. Em dự khoảng 800k cả bộ hẹn giờ
    4/ CO 2 tạm thời sẽ dùng bột mì :p Chỉ mua cốc trộn, dây rợ ... hoặc là chế. Các bác bảo cho em làm kiểu j với
    5/ Nền : Muốn tiết kiệm thì dùng nền nào hả các bác, loại nào dễ mua và hợp cho người mới ạ. Giá : ????
    6/ Đá, phụ kiện,.... 300k
    Cơ bản ban đầu như thế có thiếu gì nữa không ạ. Em chờ tin các bác :crying: :crying:

2. hoangtuanvt

hoangtuanvt Member

Thích đã nhận:
    5
    Ôi có 10 bác đi qua xem mà không cho em 1 lời khuyên với

3. hathuykhue

hathuykhue Thương nhân

Thích đã nhận:
    448
    4 cái cơ bản phải đầu tư cho tốt là bể , đèn , lọc , nền , nếu ko sẽ phải đóng học phí lẻ tẻ , các phụ kiện khác ko quan trọng, chơi đồ chế chả rẻ hơn được mấy, nguy cơ dò điện, hỏng phải chế lại cao ,hàng chế thường thẩm mĩ ko cao .

1- bạn mới chơi nên chơi bể 60-40-40 cho dễ chăm sóc ,giá 450k

2- lọc nên dùng atman ef2 hoặc df500 giá khoảng 750k ( phù hợp bể 60 )

3- đèn 60 giá 470k , hẹn giờ 100k

4- co2 trọn gói giá 230k

6- đá, lũa , cây : 596 hoàng hoa thám hà nội , ngon bổ rẻ

5- phân nền thì dùng smekong , ngon bổ , nước trong ngay khi set , 3 ngày thả cá tép luôn nếu vi sinh lọc tốt

tiết kiệm thì độn 30-50% nham thạch ở dưới nền, 1 bao nham thạch 10kg hết 115k

các thứ khác bạn qua bên mình tư vấn trực tiếp nhé

về vận chuyển mình sẽ đèo ra bến xe rồi gửi về cho bạn , chắc hết 150k là xong

Last edited: 24/4/13
    GHT and hoangtuanvt like this.
  4. hoangtuanvt

hoangtuanvt Member

Thích đã nhận:
    5
    Cảm ơn bác hathuykhue nhé, nhưng tính em lại hay thích chế cháo lung tung, với lại em muốn làm bể khoảng 80 hay 90 vì chỗ em định đặt bể nó khoảng đấy. Các bác tư vấn cho em với . Nếu làm lọc thì bể 90 dùng bơm 35W có được không ạ, và dùng loại bơm nào cho bền và êm

5. hathuykhue

hathuykhue Thương nhân

Thích đã nhận:
    448
    bơm thì dùng Sumo nhé , hàng singapore , ngon bổ rẻ

6. huykeo

huykeo CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    1,153
    Giá cái này bnhieu hả a Hà? :)).....................

7. hathuykhue

hathuykhue Thương nhân

Thích đã nhận:
    448
    đã gửi thư cho sếp ..........
    .....................................

8. xuxu_nguyen

xuxu_nguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    587
    Mình xin góp vài ý
    1.dèn led bạn nên chọn loại cs 10w ,a sáng tốt hơn cho cây cắt cắm, dễ thi công hơn.
    2.co2 nếu chế thì nên dùng phèn chua và muối nahco3 mua ở của hàng hóa chất hoặc ở hiệu thuốc tây, sd cốc up ngược, cái này có ngay tức thì. Còn bột mì và men thì phải đợi lâu, nhưng co2 ra từ từ

hoangtuanvt thích bài này.
  9. hoangtuanvt

hoangtuanvt Member

Thích đã nhận:
    5
    cảm ơn bác xu ạ, nhưng e thấy LED 10W tỏa nhiệt khá nhiều, cần tản nhiệt khá to để đảm bảo độ bền, và giá LED cũng đắt hơn nữa, lại cần nguồn đủ công suất. Em dùng LED 3W vì giá rẻ, mua dư một số nếu cháy có thể thay ngay, mua luôn Driver cho nó (3-4 LED 1 driver) cắm điện 220V chứ không dùng nguồn xung cho tốn diện tích
    CO2 em sẽ thử làm theo cách của bác, trước mắt phải hoàn thiện chỗ kê bể đã :D

10. lemanhtu

lemanhtu New Member

Thích đã nhận:
    1
    Anh Hà ơi!e muốn liên lạc với anh để xin anh 1 chút kn vì e cũng là người mới tìm hiểu về ts, bác PM cho e xin sdt hoặc địa chỉ,e mời bác 1 chầu cafe dc ko bác?

hathuykhue thích bài này.
  11. xuxu_nguyen

Thích đã nhận:
    587
    Bạn mua đèn led 3w có khi còn đắt hơn đấy?? mua rẻ là 12k/1 bóng + tản nhiệt nhỏ kèm bóng là 4k =16k bóng 10w là 80k/1 bóng. thực tế thì dùng led không cần driver cũng được dùng trở + 1 nguồn tốt ổn định là được (mình dùng nguồn cũ máy tính > 250w). Tản nhiệt thì có thể dùng 2 thanh hộp kích thước 3,7x7,4 thì thoải mái. Mình là người đã sử dụng đèn led hơn 1 năm nay qua rất nhiều bóng (5w,3w,1w) thấy chơi cắt cắm rất khó nhất là bể của bạn sâu tầm 40 nữa, chắc chắn phải dùng choá chuyên dụng 5-7k/1 chiếc mới có thể rọi xuống đáy được (mình dùng 9 bóng 3w cho bể cubic 30 của mình ) bể bạn tính sơ ra là 12x3=36 bóng 3w (tổng công suất 36x3=108w tương đương với 10 cái driver 10w).Giờ mình tính ra tiền : (12+4+6)x36 +10x50 =1292k.
    -Nếu dùng 10w thì mất khoảng 8 bóng 8x80=640k thêm 1 cái nguồn máy tính cũ khoảng 100k (mai sau có thể dùng chung cho quạt nếu cần)là 740k
    Nhôm hộp có bể mặt rộng tiếp xúc với không khí nên tản nhiệt sẽ rất nhanh, theo kinh nhiệm dùng led 10w anh HN thì tản nhiệt bằng nhôm hộp khá tốt chỉ hơi nóng 1 chút thôi.
    Bạn nên cân nhắc kỹ nha! Chắc bạn cũng là người cũng rất thích diy và tìm tòi chúc bạn thành công

---------- Bài viết thêm vào lúc 04:36 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 04:32 PM ----------

Bác cho em hỏi co2 chọn gói là 230k????????gồm những zì ? giá tốt quá vậy??

---------- Bài viết thêm vào lúc 04:41 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 04:36 PM ----------

vậy là đủ rồi, lọc full nham thạch cũng ok!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

---------- Bài viết thêm vào lúc 04:43 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 04:41 PM ----------

.Mình cũng tên Hà nhưng không dám chắc bạn nói đến ai??? còn bác hathuykhue thì tên là Lương thì phải bạn search google là có cả sđt và địa chỉ luôn!!!!!

12. hoangtuanvt

hoangtuanvt Member

Thích đã nhận:
    5
    Bác xu ơi cho em hỏi LED 10W giá 80k là giá HN hay ở đâu ạh, xuất xứ TQ ạ, vì em thấy LED 10W họ bán toàn 120 - 150k. Mua 80k/con ở đâu thế ạh

13. xuxu_nguyen

Thích đã nhận:
    587
    bạn gọi điện hỏi em này tên Chi (1990) 0979536564 ở Đại La xem còn nhân led 10w không nhé! trước thỉnh thoảng lấy led cho bạn này thấy chất lượng cũng được. Thực tế led đều xuất xứ từ trung quốc cả bạn ạ .Chứ có khi 200k có khi cũng khó mua led 10w hàng xịn đâu, không hỏi a buinhulach trên diễn đàn xem sao????

14. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Ông này tư vấn kiểu này tèo.
    Nên tư vấn như sau:
    3- đèn 60 = 2 bộ, giá 470k/ 1 bộ
    Như vậy mới đủ sáng và không phải qua cửa hàng nhiều lần. :devil:

15. hathuykhue

hathuykhue Thương nhân

Thích đã nhận:
    448
    thank sếp ....................
    ........................

16. lightkun

lightkun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    72
    em cũng mới chơi thủy sinh được vài tháng, có chút góp ý với bác:
    1. Bể: em nghĩ là nên xài hàng kích thước chuẩn -> sau này bác muốn đổi đèn khi có vấn đề j sẽ tiện hơn nhiều(em cũng rất thích đèn led - giờ chưa có điều kiện còn đang dùng compact :))
    2. Lọc: theo em bác cứ mua con df700, chứ chế chắc cũng rẻ hơn được chút nhưng hơi cồng kềnh, rủi ro có thể cao hơn.
    4. Co2: bác chế thì cũng có nhiều cách, em giờ đang xài công thức đường + men yeast(tầm 20 - 30 phút là có c02 xài rồi).
    5. Nền: bác có thể tham khảo nền trộn của các pro trên diễn dàn, ko thi xúc smekong / RH về xài cũng ngon + bổ + rẻ ợ

17. hathuykhue

hathuykhue Thương nhân

Thích đã nhận:
    448
    bể bác chủ đã xong chưa , up lên cho anh em ngắm nào
    ................