Xin tư vấn về bố cục hồ TS.

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi tamthu, 9/10/08.

1. tamthu

tamthu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    756
    Xin chào các anh em.:)
    Mình đang chuẩn bị setup hồ theo bản phác thảo đính kèm.
    Anh em vui lòng góp ý về bố cục và tư vấn những loại cây nào trồnng phù hợp kích thước hồ này: 100cm x 40cm x 50cm (cao).
    Cảm ơn nhiều.

[​IMG][/URL][/IMG]

Sao mình up mà không thấy được hình? Xin anh em vui lòng hướng dẫn tận tình cách upload dùm.
    Cảm ơn rất nhiều.

Last edited: 9/10/08
  2. desperator

desperator Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    4,967
    mở hàng. :p up lại hình cho bạn
    [IMGO]http://img88.imageshack.us/img88/2844/thuysinh1pn7.jpg[/IMGO]
    bạn vẽ rất đẹp, hình của bạn phác thảo khá chi tiết xem ra bạn cũng đã xác định được khái quát các cây bạn trồng rồi. với phác thảo này thì mình cho rằng lơ thơ phía sau là cỏ cọp:D. còn nền có lẽ là TC cuba là đẹp nhất. nếu không nuôi nổi đành sài CT cao, tuy nhiên phải cắt tỉa mệt đó. bù lại tạo hình chập trùng nhấp nhô với TC cao mà không cần phải mệt về khâu tạo hình nền lại sướng hơn. chân đá, khe đá thì có thể là các loại cỏ. khe đá, vách núi có thể dùng dx sừng hưu, vài nơi có thể bố cục moss. hậu cảnh những nơi có thể nhìn thấy được thì trải nền cao một chút và trồng NMC lùn cho cảm giác hồ sâu hơn. những nơi khuất và sau đá có thể trồng cỏ cọp hoặc NMC cao như bạn đã phác họa. vài ý tặng bạn, chờ các anh em khác nữa. hy vọng bạn sớm có hồ đẹp chơi và share cùng anh em.
    ps: mình thường up hình với photobucket, bên đó có link nhúng web riêng rất đơn giản, chỉ cần chọn link IMG, copy và nhúng vào 4rum là ok.
    còn nếu bạn dùng bên imageshack thì mình không rõ, nhưng cách đơn giản nhất mình sửa lại hình cho bạn là trái chuột vào dấu chéo( biểu thị cho hình không hiện) chọn properties, bôi đen link dẫn hình của bạn, chỉ phần từ http://imaginehack.... sau đó copy vào phần đánh văn bản, bôi đen và dùng lệnh đặt trong thẻ [IMGO]

Last edited: 9/10/08
  3. tamthu

tamthu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    756
    Cảm ơn Desperator.
    Mình dự kiến setup hồ theo có cục trên, mình chỉ sử dụng đá thôi, không có dùng lũa vì kinh tế eo hẹp.
    Lớp dưới cùng đá nham thạch, kế tiếp bonbon, tiếp đến là sỏi 1-2ly , trên cùng là sỏi 3 màu 3-5ly cùng với 1 ít sỏi to (4-6cm) rải rác quanh dòng suối uốn quanh và trên đồi cát.
    Xin AE cho ý kiến chân thành nhé. Thanks

4. donghocat

donghocat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    ý tưởng hay đó bạn,chừng nào sutup xong nhớ pot hình cho AE xem nhá.thân:applause:

5. tamthu

tamthu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    756
    Cảm ơn bạn,
    Mình đang setup và post hình bên mục giời thiệu các loại bể/ bể mới xin ý kiến.
    Bên đó mình đã sắp xếp thử đá và sẽ trồng cây vào nay mai.

duyhoian thích bài này.