Xin tư vấn về cá và bể cá.

Thảo luận trong 'CÁ NƯỚC NGỌT' bắt đầu bởi os390, 14/9/06.

1. os390

os390 Member

Thích đã nhận:
    1
    Thưa các bác,

Em không biết post topic này ở đây có hợp không vì là người mới, đồng thời vấn đề của em nó cũng không rõ ràng lắm. Nếu không hợp ở mục này em sẽ post lại ở chỗ khác cho đỡ loãng và mất bố cục của diễn đàn.

Em có 01 cái hồ cá bằng xi măng, kích thước 2,5mx1mx0.5m. Ở giữa hồ có 01 hòn non bộ bằng đá, đặt trên nền gạch, đất, xỉ, được gắn chắc chắn bằng xi măng. Cách nền 20cm có hang, trong hang có đất.

Bể nằm ngoài trời, nhiều nắng, trong vườn, có nhiều cây, lá rụng vào bể suốt.

Hiện tại em đang bỏ không, lâu lắm không đụng đến.

Từ lúc phát hiện diễn đàn này, máu chơi cá của em đang trở lại. Đồng thời 10 năm nay không đụng chạm đến cá nhiều nên giờ mới biết có cái gọi là bể thủy sinh.

Em đã đọc qua bài nhập môn bể thủy sinh, nhưng không thấy match với nhu cầu của em là setup bể để nuôi cá vàng, cá chép, một số cá bé như cá kiếm, nói chung là cá nước ngọt lại rẻ tiền thôi.

Theo em, phần thủy sinh là phụ đối với nhu cầu của em, chắc là dùng một số bụi rong bã tràu gì đó là đủ.

Câu hỏi của em là :

1 Bể cá hiện nay khá bẩn, vậy làm vệ sinh cho nó bằng cách nào cho đảm bảo ? Tất nhiên là không tính việc quét dọn, xả nước cho sạch. Bởi vì có hòn non bộ (thực chất là lũy đá khoảng 200kg) được đặt tùy tiện và bên trong có đất, (tự đặt mà) nên không thể nào chỉ xả nước mà sạch được.

Em dự định dùng thật nhiều muối để ngâm bể, sau đó lọc lại 02 lần, mỗi lần cách nhau 03 ngày, không biết có ổn không ?

2 Em dự định sử dụng 02 máy lọc nước có sục khí, loại hàng tầu bán ở chợ, lọc bằng bông, đặt ở 02 đầu của bể, nhằm tạo dòng chảy trong bể? Em cần tư vấn thêm về cái này. vì em cũng không rõ phải đảm bảo những yếu tố gì trong chuyện này.

3 Em dự định mua tất cả các loại thủy sinh bán ở chợ gần nhà, họ thường cho vào trong cái hũ, rồi đặt vào trong bể nhằm mục đích tăng bộ lọc sinh học cho bể ?

Rất mong được tư vấn, em xin phép được đưa câu hỏi lên từng bước và sẽ có tổng hợp các câu trả lời lại để người mới vào tham khảo, sau khi em setup xong bể cá của em.

2. xinh

xinh Member

Thích đã nhận:
    0
    hic
    về bể ximawng tớ cũng có 1 cái!
    nếu mà trong bể nhiều đất thgif không ổn lắm đâu,tại vì lá rụng vào lâu cũng thành mùn,nên cái bể sẽ dầy lên đầy bùn ở dưới,mỗi lần cá xục vào đục ngầu cả lên không ra j hết á!! bạn thử dùng vòi hút hết nước trong bể ra rồi để 1,2 ngày cho đất khô hết lại,sau đó dùng xẻng xúc hết ra có hơn không?? còn việc tất cả cây thủy sinh trồng trong bể ximawng thì mình không rõ lắm,nhưng có lẽ là không nên! bạn trồng thử sen hoặc súng thôi!!bể của bạn thì đúng là nên nuôi cá chép và cá vàng,nuôi thế bọn nó lớn nhanh cực!! :D

3. os390

os390 Member

Thích đã nhận:
    1
    tủi thân quá, mãi mới có một bạn vào trả lời.

Cảm ơn bạn.

Mình đang dự định chia cái bể của mình thành nhiều zone, mỗi zone mình thử trồng một loại thủy sinh. Nhưng chỉ trồng loại khỏe mạnh, không kén lắm.

Không biết có những loại thủy sinh nào là khỏe mạnh nhỉ, lại còn setup nền nữa, huhu.

tienbm: xin lỗi bạn vì chủ đề bạn hỏi có thể đã có nhiều trên 4rum, song do bạn chưa tìm và đọc kỹ đã hỏi nên những vấn đề xưa cũ đã có thảo luận các bạn không muốn nhắc lại, mong bạn thông cảm

4. ddhuans

ddhuans Banned

Thích đã nhận:
    51
    tớ dự định làm 1 bài về làm bể ngoài trời rùi mà mãi vẫn chưa có thởi gian gõ nữa...
    chỉ xin lưu ý bạn là nếu là cá vàng cá chép thì ko thể trồng thêm thủy sinh đâu...vì bọn nó thuộc giống ăn tạp, ăn hết cả cây của bạn đấy...Mình xin gợi ý là bạn có thể trồng các bụi súng thì được hơn...
    Bể của bạn nên xem ánh sáng thế nào, nếu trong ngày mà ánh sáng chiếu trực tiếp vào hồ quá nhiều sẽ có thể phát sinh rêu, tảo làm nước bạn "dơ", hóa xanh đấy...Nếu được nên làm 1 mái che cho nó, có thể là 1 giàn mướp,bầu bí hau nho xanh gì đấy là tốt...
    Còn vấn đề lọc thì với bể ngoài trời thì 2 lọc chìm của China lọc bằng bông không có tác dụng gì đáng kể đâu bạn, mình đã từng làm cho hồ mình rồi, hồ mình nuôi chép chỉ 8 con thôi nhưng lọc thế dù mình giặt/thay bông lọc 2 ngày/lần nhưng nước vẫn toàn là phân cá thôi...Bạn nên mua máy bơm nước ấy, và xây làm 1 hộp lọc thì may ra là okie....

5. os390

os390 Member

Thích đã nhận:
    1
    Nhưng mình rất thích thả rong, ít ra cũng phải thả rong vậy.

Hôm nay qua Aqua Green hỏi máy bơm, giá 350k, huhu. Bình lọc giá 1M399, huhu, lòi phèo vì đắt, huhu.

6. Devon_Melfice

Devon_Melfice Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    Mấy câu kia em ko chắc lắm nên ko dám trả lời, chỉ dám nói qua với bác về câu này thôi :D.
    Về cách làm vệ sinh cho bể xi măng này, nếu quả thật trong bể có đất (ko biết đất này từ đâu ra :() thì theo em bác nên để khô rồi vét ra như vét bùn là dễ nhất. Còn nếu chỉ có mùn (do lá rơi vào và bị phân hủy) thì bác sục nó tung hết lên rồi tháo nước ra. Nếu cần có thể tháo ra tháo vào vài lần. Nhưng bác đừng làm sạch hết, vì mùn tạo môi trường cũng khá hay đó :applause:.
    Ngoài ra bác nên lấy bàn chài chà bớt rong rêu trên thành bể, cái này cố gắng càng sạch càng tốt (vì cố đến mấy cũng ko sạch đc 100% trừ phi bôi vôi :D). Nhưng bác cũng nên tìm biện pháp tránh nắng đi, vì sau này thả cá vào rồi mà muốn chà rêu là mệt lắm lắm đó :(.

7. os390

os390 Member

Thích đã nhận:
    1
    Về quả tránh nắng thì theo các bác tư vấn là em sẽ lập một giàn cây gì đó. Không biết tigon có được không.

Một điều thú vị là hôm nay em nhìn thấy một chỗ bán cái lưới màu đen chuyên dùng để che nắng cho hoa. Các bác có nhớ ở đường Liễu Giai, hay Nguyễn Chí Thanh, các anh chị công nhân làm hoa thường dùng cái này che nắng cho cây hoa đấy.

Hoặc là ở quán Hapro trên tầng 6 cũng vậy.

Em sẽ lợp một hoặc 2 lớp lưới màu đen này lên giàn cây leo của em. Mỗi tội sắp mùa đông rồi, không được hưởng thú vui ngồi mát dưới giàn cây leo rồi.

Bể cá hiện nay em đã làm sạch theo hướng dẫn của các bác rồi. Chắc là 01 tuần nữa là sạch hẳn.

Bây giờ em có câu hỏi mới là :

1 Em dự định dùng sỏi tạo ra một vài vùng có nền trong cái bể của em, để trồng thủy sinh, tất nhiên là những loại khỏe mạnh và không sợ bọn cá vàng, cá chép xử lý. Các bác thấy có nên không ạ ? Nếu có, em cần phải chú ý những điều gì ?

Các bác chỉ cần gợi ý cơ bản, em sẽ đi tìm hiểu trong diễn đàn ở các bài cũ, cảm ơn các bác nhiều.

8. Devon_Melfice

Thích đã nhận:
    21
    Theo em thì hiếm có loại cây nào mà cá chép và cá vàng ko ăn, trừ khi cây đó làm bằng nhựa hoặc là có độc :laughing:. Bọn đấy ăn ko biết no, nên thấy gì cũng quơ vào mồm hết ~X(. Theo em nếu bác vẫn muốn có màu xanh thì thả rong đuôi chó đuôi chồn (mầu xanh hơi xỉn) và... bèo tấm (màu xanh rất tươi). Em thì em thích bèo tấm lắm đấy :x .
    Còn rải sỏi thì tùy bác. Nếu bác nuôi chủ yếu là những loại cá cỏ nhỏ như mún, 7 màu, kiếm, hắc môni... thì rải sỏi trắng sẽ rất đẹp, quan sát cá sẽ thú vị hơn rất nhiều; còn nếu nuôi các loại cá lớn hơn như chép và vàng thì rải sỏi cũng ko tăng vẻ đẹp lên đáng kể; đây là theo cảm nhận cá nhân của em, em đã từng nhìn cả hai loại bể mà :). Nếu rải sỏi bác mua sỏi của tiệm cá ấy (toàn trắng nhìn mới nổi bật). Nhưng đã rải sỏi trắng thì em lại phải nhắc lại về khoản chống nắng, chứ sỏi trắng mà lên rêu nhìn kinh lắm :sick:.

9. xinh

xinh Member

Thích đã nhận:
    0
    chết chết
    hot quá
    hum nào bạn làm bể gọi tớ đến giúp đê!1 tớ khoái lắm é!! bể nhà tớ thỉnh thoảng lại tháo ra sửa sang hoài :D
    nuôi chép thui,không có cây j cả,tại có hòn non bộ rùi,bố mình làm mà,đến khi mình đòi bỏ ra thì hok cho :(
    hehe,ađ Y!M tớ đê :D
    smallturtle050505

10. os390

os390 Member

Thích đã nhận:
    1
    ối giời ơi, có người chịu khó đến làm cùng thì còn gì phải nói nữa, chỉ sợ chịu không nổi mệt thôi :D :D.

Công việc cũng khá nhiều, nào là buộc giàn, nào là dọn rửa bể, mà chắc cũng phải tuần sau. Tuần này để thuê người mắc ống nước chạy vào bể đã.

Cảm ơn bạn Xinh nhé.

Mình cũng có hòn non bộ to tướng, đã tìm được đường luồn ống dẫn lên rồi, mình sẽ tạo một cái thác nhân tạo ở hòn non bộ của mình :D. NGhĩ đến đã thấy thú vị rồi.

Bèo tấm, trời, hồi xưa mình cũng có thả, mà cuối cùng nó tràn ra kín bể luôn, sợ thiệt.

Sỏi trắng nhất định phải thả rồi. Cảm ơn gợi ý của bác nhé.

Chống nắng cũng nhất định phải làm, có điều hơi mệt đây. Hihi.

Lại còn phải chống cả gió nữa chứ, sắp mùa đông rồi mà. :((

11. os390

os390 Member

Thích đã nhận:
    1
    Bèo tấm, trời, hồi xưa mình cũng có thả, mà cuối cùng nó tràn ra kín bể luôn, sợ thiệt.

Sỏi trắng nhất định phải thả rồi. Cảm ơn gợi ý của bác nhé.

Chống nắng cũng nhất định phải làm, có điều hơi mệt đây. Hihi.

Lại còn phải chống cả gió nữa chứ, sắp mùa đông rồi mà. :((

12. DingCuong

DingCuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Theo em nghĩ là nếu bác nuôi các loại cá như kiếm hay mún thì ko cần bỏ đất đi đâu .Nếu bỏ cũng được mà nếu ko bác có thể trồng sen hoặc súng và thả ít rong là ok mà.Còn nếu nuôi cá chép hoặc cá vàng thi em chịu.

13. os390

os390 Member

Thích đã nhận:
    1
    Hôm nay quyết định mua giây thép và các dụng cụ cần thiết để bắt đầu bắc giàn che nắng. Đang loay hoay, thấy mẹ ra bảo, con che nắng làm gì, ở đây có nắng đâu mà che.

Giật mình, ừ nhỉ, 11h trưa, mà kô có tý nắng nào lọt vào đến cái bể, thế là thế nào nhỉ.

Hóa ra là cái cây nhãn bây giờ đã rất lớn, cộng với nhà ở tầng trên đã làm cái chuồng cọp thò ra ngoài, nên bây giờ bể cá của mình nằm ở vị trí không bị ánh nắng chiếu trực tiếp nữa.

Hê hê, may quá, vậy thôi, trèo xuống, lên đây tìm kiếm kinh nghiệm tiếp.

Chiều thuê ông thợ lắp ống nước lắp lại cái vòi nước ra bể cá. Rồi sau đó bắt đầu quá trình rửa bể.

Chỗ thoát nước của bể cá nhà tớ là một cái ...., không biết gọi là cái gì nhỉ, tạm gọi là cái lỗ, giống như lỗ của cái lavabo rửa mặt ấy. Hồi trước, cũng như ở các lavabo rửa mặt, phải có một cái nút để nút chỗ đó lại, giờ mất tiêu rồi. Có ai biết ở đâu bán mấy cái nút cho lavabo kô ạ ?

Chiều nay định qua Cát Linh tìm kiếm xem có không, hy vọng là có các bác nhỉ, cái chính là em sợ nó khác kích cỡ. Trong trường hợp không tìm được, có nên bịt luôn cái lỗ vào để sau này thoát nước bằng xi-phông không ạ ?

14. Devon_Melfice

Thích đã nhận:
    21
    Haha, bác ko sâu sát thực tế gì cả đã mua nguyên vật liệu rồi :D.. Nhưng bác chú ý nắng chiều nữa nhé, cũng gây lên rêu lắm đấy, nắng sáng thì đỡ hơn một tí. Nếu có bóng mát suốt ngày thì bể bác quá tuyệt rồi, hè mà ra đấy bắc ghế dài nằm thì tha hồ khoái, đánh một giấc đến tận chiều mới dậy =P~.
    Theo thiển ý của em thì bác đừng bịt nó lại, thử tìm thứ gì nút lại xem sao. Tất nhiên thay nước bằng vòi cũng chẳng vất vả lắm, nhưng ví dụ những lúc muốn thay toàn bộ bể, vét bùn chẳng hạn thì cái lỗ ấy tiện hơn nhiều.

15. os390

os390 Member

Thích đã nhận:
    1
    Yes Sir ^_^.

Nhất định là vậy rồi. Đang tìm cách để post hình lên mà vẫn chưa được, chán quá.

16. ddhuans

ddhuans Banned

Thích đã nhận:
    51
    Sỏi trắng bác rải ko có tương lai tươi đẹp đâu bác ơi...
    Sớm muộn cũng thành xanh hay đen thôi...Lũ rêu thích chúng lắm đấy!

17. os390

os390 Member

Thích đã nhận:
    1
    hì hì, thì nó bẩn quá thì vớt ra rồi rửa chứ biết sao bây giờ :D

18. Devon_Melfice

Thích đã nhận:
    21
    Hê hê, em đã bảo bác là sỏi trắng thì kị rêu lắm rồi mà, rửa nó cứ bợt bợt ra chứ ko như ý đâu. Em thì vẫn thấy sỏi trắng là đẹp nhất, nhưng với điều kiện bác có giàn che nắng tốt (nhất là nắng chiều). Còn rửa sỏi thì đầu tiên bác lấy bàn chải kì cọ một lần, rồi phơi khô vài hôm cho rong rêu nó khô đét lại thì kì cọ khô lần nữa cho nó bong hết ra, sau đó rửa lại lần cuối rồi mới cho vào lại.

19. os390

os390 Member

Thích đã nhận:
    1
    Sau khi nghe các bác góp ý, em quyết định rồi các bác ạ, em sẽ cho cái bể của em vào tình trạng ....." phòng the" hihi :D. Nghĩa là chiều tối nay em sẽ mắc cho nó một cái ri đô, trên có thể che nắng, dưới có thể che bụi và lá cây. :D :D

Mãi mà chưa lắp được đường ống nước, chán quá.

20. goldfish29

goldfish29 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5