Xin tư vấn về cây trồng làm hàng rào

Thảo luận trong 'Cây hoa cảnh quanh nhà.' bắt đầu bởi snakevn, 11/11/08.

1. snakevn

snakevn Active Member

Thích đã nhận:
    42
    Xin các anh chị tư vấn cho snakevn về loại cây nào có thể trồng làm hàng rào cho sân vườn. Snakevn xin nói rõ thêm là snakevn có 1 khu vườn ở quê với diện tích 1.3 ha và snakevn định trồng hàng rào cây xanh cho toàn bộ khu vườn ( làm hàng rào lưới B40 hoặc kẽm gai thì vừa đắt vừa xấu). Snakevn đã trồng thử cây dâm bụt nhưng lại gặp một vấn đề nan giải là bò của dân trong vùng lại rất thích ăn lá dâm bụt. Vì vậy trồng đã ba tháng rồi mà cây không phát triển được. Snakevn xin mọi người chỉ giúp có loại cây nào lên nhanh nhanh mà bò không ăn không vậy?
    Xin cám ơn thật nhiều!

Last edited by a moderator: 11/11/08
    Namç thích bài này.
  2. meomap

meomap Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Anh thử trồng cây nào có gai coi. Nhà em có hàng rào bằng cây hồng nè, gai đầy nhóc, ăn trộm cũng không dám leo nữa

Namç thích bài này.
  3. Hoa thuy tinh

Hoa thuy tinh New Member

Thích đã nhận:
    3
    Theo ngu kiến của em thì snakevn nên trồng xương rồng tai thỏ xen kẽ với mai chiếu thủy (giâm cành) xem sao. Nếu ai có ý kiến thì xin hướng dẫn thêm vì em mới tham gia diễn đàn hà. Có gì sai xin bỏ qua.Thanks

Namç thích bài này.
  4. bạn trồng mấy loại xương rồng hoang ấy bảo đảm ko có con gì ăn được đâu và ko có thằng ăn trộm nào giám chui vào đâu. bảo đảm 100% luôn

5. tunglam

tunglam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    272
    Bạn trồng Mật cật đi, cây mọc khỏe, ít chăm sóc, lá xanh thân nhiều mà bò cũng chê luôn.

6. giothoc

giothoc Bàn tay vàng

Thích đã nhận:
    7,809
    Chuyện nhỏ, Bạn nghiên cứu loại nào cành dày, lá nhỏ và xanh quanh năm có sức chống chọi với hạn, đất cằn, nắng...Ở ngoài Bắc hay trồng Găng, cúc tần...Bông giấy, hồng leo thì phải làm cọc rào và căng dây kẽm. Bạn ở SG tôi thấy người ta hay trồng mai chiếu thủy lá nhỏ, thừng mực, cùm sụm, sanh (loại hay dùng để uốn kiểng thú ). Theo tôi bạn nên ra một số vựa cây kiểng nêu yêu cầu là người ta đáp ứng ngay cả về giống cây, cách trồng và chăm sóc...
    Lưu ý : Dù là hàng rào nhưng muốn đẹp cũng phải bỏ công cắt tỉa , chăm sóc, bón phân, o bế như cây kiểng hay bon sai mới được , Chúc thành công .
    Thân !

7. danghoc

danghoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Nhà tôi trồng cây Si (loại cây hay thấy trồng để tỉa bonsai ở Bình Dương), lá cỡ ngón tay cái, lên nhanh và rất xanh, cắt thường xuyên thì rất đẹp.
    còn một loại nữa, bạn có thể trồng cây dương liễu (trên những đường vào khu du lịch Vũng tàu trồng rất nhiều).

8. caycongtrinhvn

caycongtrinhvn New Member

Thích đã nhận:
    0
  9. MAVOI

MAVOI Khổ vì Hoa

Thích đã nhận:
    1,092
    Theo ý mình bạn nen trồng phối hợp xen kẽ hai loại cây khác nhau , cách nhau 50 cm , sau một năm bạn sẽ có hàng rào nổi tiếng thế giới , các cây sẽ đan xen vào nhau tạo thành 1 bức tường bằng cây , một cây si lại một cây đa , một cây si lại một cây đa , một si một đa , một si một đa , si đa , si đa , ý tưởng này tôi ôm ấp từ hồi còn trẻ mà chưa có cơ hội làm được , nếu bạn trồng theo cách này khi nào đẹp gọi tui đến chơi nhé

10. phe-ro

phe-ro CLB Gà cảnh Bình Dương

Thích đã nhận:
    1,638
    Mình ko phải là dân chơi kiểng chuyên nghiệp nhưng xem qua topic của bạn thì cũng nắm được vấn đề mình có vài ý sau:
    -tuỳ thuộc vào khu đất của bạn xung quanh có cây bóng mát ko?
    -trồng cây nào cũng phải chăm sóc cả
    -bạn nên rào 2-3 dây kẽm gai rồi hãy trồng để giữ cho cây đứng
    -để đẹp cho phía trong khu vườn bạn nên trồng cây chùm xụm
    chúc bạn có cái hàng rào đẹp và chắc chắn lâu dài
    -