Xin tư vấn về đèn tự chế 75cm cho bể 80 X 45

Thảo luận trong 'Ánh sáng' bắt đầu bởi sengoku, 19/7/10.

1. sengoku

sengoku Member

Thích đã nhận:
    7
    Chào các bác,

Em ở Hà Nội và là người mới bắt đầu chơi thủy sinh.
    Em đang setup 1 bể với kích thước 80 x 45 x 42.
    Với bể này, em tính dùng 3 bóng 75cm 10000k với máng đèn tự chế bằng Alu như các bác đã hướng dẫn trên diễn đàn.
    Tuy nhiên khi đi nhặt đồ em thấy phát sinh vấn đề là không thể kiếm được chấn lưu 25W cho đèn 75cm.
    Em cũng đã tham khảo trên diễn đàn nhưng thấy nhiều ý kiến trái chiều là có thể hoặc không thể dùng chấn lưu 20W, 40W thay thế được.
    Hiện em đang nghĩ đến 3 giải pháp:

1. Tiếp tục tìm kiếm chấn lưu 25W. Cái này chắc không khả thi trừ khi bác nào biết chỗ bán chỉ cho em.
    2. Sử dụng chấn lưu 20W hoặc 40W. Cái này đang cần nhờ các bác chỉ giáo.
    3. Sử dụng đèn 60cm bố trí so le (một giữa, một đầu, một đuôi bể).

Vậy em xin nhờ các cao thủ chỉ giáo thêm cho em nên làm thế nào với tình huống này.
    Em xin chân thành cảm ơn

2. dangtuanminh

dangtuanminh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    140
    1.dùng đèn 60 cho bể 80 thì hơi bị hụt sáng theo tớ thì bạn nên dùng bóng 75 là ok
    2.chấn lưu 25W thì bạn có thể lên chợ trời Nguyên công chứ mà tìm nhé
    3.nếu ko có thì vẫn có thể dùng chấn lưu 40w cũng đc chứ đùng dùng chấn lưu 20 nhé

---------- Bài viết thêm vào lúc 12:44 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 12:43 PM ----------

và theo tớ kích thước bể của bạn nên dùng 4 bóng nhé

sengoku thích bài này.
  3. sengoku

sengoku Member

Thích đã nhận:
    7
    Cám ơn anh,
    Cho em hỏi:
    1. Chấn lưu 25W bán ở hàng nào chợ Trời ạ. Em đã đi hỏi mấy hàng ở chợ Trời (chỗ Ng Công Trứ rẽ vào) mà k có.
    2. Nếu em dùng chấn lưu 40W điện tử cho bóng 25W có được k?

4. ptphan

ptphan Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình cũng đang tìm hiểu và làm đèn cho hồ của mình! Cũng 80 luôn. Dùng bóng 75cm đang tìm mua chấn lưu mà ko biết mua loại nào? Nhưng mình ở tp hcm! Hix...Thấy nhiều bài làm phản quang bằng kính thủy đẹp quá! Cũng định tìm hiểu nhưng khó nhất là giữ tấm kính thủy...kẻo ko chặt là tiu luôn kái hồ!

5. hungtks

hungtks Well-Known Member

Thích đã nhận:
    246
    Nếu là chấn lưu thường với tắc te thì dùng 40w vô tư, không ảnh hường gì cả, mình còn dùng cho bóng 60cm cũng chả sao.
    Chấn lưu điện tử khi dùng với bóng 60 sẽ bị cháy sau khoảng 4-6h, dùng bóng 75 cũng chưa thấy vấn đè gì.
    Nói tóm lại bạn cứ dùng chấn lưu 40w là được.

sengoku thích bài này.
  6. dangtuanminh

Thích đã nhận:
    140
    cứ vào chợ trời hỏi thôi,vì mình cũng ko nhở là mua ở hàng nào nữa,nhưng theo tớ bạn dùng chấn lưu 40w cũng ổn vì mình vẫn đang dùng mà chỉ nóng hơn 1 chút thôi nhưng đảm bảo

---------- Bài viết thêm vào lúc 11:28 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 11:26 AM ----------

và theo mình thì ko nên dùng chấn lưu điện tử,rất hại cho bóng,bạn nên dùng chấn lưu sắt từ nhé,loại có tắc te ấy

sengoku thích bài này.
  7. ptphan

ptphan Member

Thích đã nhận:
    0
    Hôm nay đi hết các cửa hàng điện ko có chấn lưu 25W thật. Chỉ có chấn lưu 40/36W thôi ah? Không biết dùng có được không? Có ảnh hưởng đến tuổi thọ của đèn ko nhỉ? Định mua chấn lưu điện tử Rạng Đông 40/36W...nhưng phân vân ko biết thế nào? Nên dùng điện từ hay điện từ...Cái nào tốt hơn. Các pác chia sẻ chút ý kiến nhé! Thanks nhìu nhìu...

8. dangtuanminh

Thích đã nhận:
    140
    như tớ đã nói ở trên rùi,việc dùng chấn lưu 40w hoặc 36w cho bóng 25w ko vấn đề gì lắm,dùng chấn lưu sắt từ là tốt nhất nó sẽ ko hại bóng

9. datmoc

datmoc CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    708
    bể của tớ 80x40, dùng 3 bóng 75 với chấn lưu điện từ + tắc te. Có điều chấn lưu điện từ hơi nóng --> đang làm cái tản nhiệt cho chấn lưu (lấy từ tản nhiệt chip máy tính)
    Cậu dùng máng tự chế thì chú ý vấn đề tản nhiệt cho chấn lưu nhé, lắp quạt ở đầu hồi quạt vào hoặc lắp quạt trên nóc là ok thôi

10. sengoku

sengoku Member

Thích đã nhận:
    7
    Bạn cũng dùng chấn lưu điện từ 40W à? Chỉ dùng 3 bóng có đủ k? Mình cũng muốn dùng 3 bóng thôi nhưng cũng hơi lo thiếu vì định làm bể 80x45.
    Vấn đề tản nhiệt cho đèn đúng là muôn thuở.
    Cách lắp quạt tốt nhất có lẽ là lắp chính giữa trên nóc, 2 đầu hồi làm khe lấy gió, gió sẽ đi từ 2 đầu hồi vào làm mát chấn lưu trước khi được thổi ra trên nóc.
    Cám ơn bạn đã lưu ý, mình sẽ bổ xung ý tưởng này vào thiết kế, hôm qua đã làm xong lọc rồi, giờ bđầu đi mua đồ làm đèn đây.

Last edited: 21/7/10
  11. ptphan

ptphan Member

Thích đã nhận:
    0
    Hehe...Mình cũng làm xong kái lọc...Đang làm đèn...trong thời gian đó...ngâm lũa...xong đèn rồi nghiên cứu nền...đến khi lũa ok thì setup...Còn một đoạn đường dài...
    ---------- Bài viết thêm vào lúc 07:42 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 07:40 PM ----------
    Mình dự định làm 4 bóng(mua bóng rùi) tổng cộng 100W...Chắc là đủ cho hồ rêu và cây cắt cắm...

Last edited: 21/7/10
  12. dangtuanminh

Thích đã nhận:
    140
    hồ rêu thì 3 bóng cũng là đc rùi nhưng với kích thước bể sâu 45 thì nên dùng 4 bóng là tốt nhất

13. sengoku

sengoku Member

Thích đã nhận:
    7
    Chiều nay đã ra chợ trời, mua được 4 chấn lưu Octane của Thái, chỉ 28k/cái.
    Chỉ có đui đèn có lỗ để bắt vào máng là mua khó quá, chỉ có loại gắn ngoài cho biển quảng cáo. Mai lại phải tìm tiếp vậy.

Last edited: 22/7/10
  14. datmoc

Thích đã nhận:
    708
    ra mấy cửa hàng gần cổng chợ phía Nguyễn Công Trứ, hỏi mấy cái đui đèn trong topic của bác VKN, đui màu trắng, ở giữa màu xanh. Loại này gắn vào 2 hồi + giọt keo 502 là chắc chắn + đẹp

15. ptphan

ptphan Member

Thích đã nhận:
    0
    Không biết gắn quạt trên nóc hoặc hai đầu hồi khi vận hành quạt có thổi hơi nóng xuống hồ ko ta? Bạn làm chưa? có cái hình hem úp lên cho mình xem với...Mà dùng quản tản nhiệt của máy tính lại phải tốn thêm nguồn hoặc biến áp vì quạt máy tính 12V thì phải.

16. datmoc

Thích đã nhận:
    708
    dùng quạt 12V cũng đc. cố gắng đi xin lấy cái adapter 12V 1-1,5A (thường lấy ở modem, wifi chết :D), k xin đc thì mua (30-50k/cái, tùy trình độ mặc cả)

2 phương án với quạt 8x8 hoặc 9x9
    2 hồi lắp 2 quạt hút vào, nóc làm 1 quạt hút ra
    1 hồi lắp quạt hút, 1 hồi lắp quạt đẩy

máng đèn tớ cũng chuẩn bị làm thôi nhưng phương án quạt đã áp dụng tương tự với case máy tính

17. ptphan

ptphan Member

Thích đã nhận:
    0
    Vậy bạn định cấp nguồn cho quạt bằng cách nào? Nếu nó đùng chung với nguồn 220V mình sử dung thì hay rồi! Đỡ vài phụ kiện linh tinh. Nối vào nguồn đèn luôn OK...hihi

18. datmoc

Thích đã nhận:
    708
    lấy cái giắc cắm dẹt 4 chân của quạt case ra thôi. Quạt nào cũng có giắc này, 1 đầu đực, 1 đầu cái

quạt nhỏ 220V cũng có nhưng k rẻ bằng quạt case. quạt case có đèn led cũng chỉ có 25k/c

19. sengoku

sengoku Member

Thích đã nhận:
    7
    Báo cáo các bác là em đã làm xong bộ đèn rồi
    4 bóng 75cm + quạt case máy tính 12V với bộ đổi nguồn lắp trong đèn luôn.

20. ptphan

ptphan Member

Thích đã nhận:
    0
    Post hình lên cho mình xem với...học hỏi kinh nghiệm luôn! Gắn bộ đổi nguồn trong đèn vậy chắc đèn nặng lắm đây! Mình tìm chưa được đui đèn nên chưa làm được! Mà bạn sử dụng tăng phô loại nào vậy?