Xin tư vấn về giá bể cá biển

Thảo luận trong 'Hỏi đáp về hồ cá' bắt đầu bởi Tùng Nguyễn, 23/4/11.

1. Tùng Nguyễn

Tùng Nguyễn Active Member

Thích đã nhận:
    12
    Em đang tính lên đời bể 1m2. Ra hàng họ báo giá 10tr gồm bể, máy móc, đá, quỳ, và tặng 2 đôi Nemo. Họ nói là chỉ việc mua về là chơi, ko phải làm gì nữa... Em ko rành lắm về giá cả, các bác thấy thế nào?

2. chim xanh@

chim xanh@ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    A đang có thừa bể 1m2.Có chân,nắp máy móc thiết bị skimer,đèn ,đá đủ em thấy thế nào?

3. anhcoduyen

anhcoduyen Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    488
    Mình thì o Sài Gòn. Ko biết giá cả ngoài đó thế nào?? Nếu chơi tạm thời 1-2 thì ok. Chứ lâu dài thì phải tốn thêm, Tungnguyen cứ từ từ nhờ AE ngoài ấy giúp cho. Chứ lên hồ rồi, sau này sửa chữa lại mất thời gian lắm và phải tốn thêm tiền nữa. 10tr ko làm được một hồ tốt đâu.

4. Dragonking

Dragonking Well-Known Member

Thích đã nhận:
    469
    10tr chỉ làm đc tủ và hồ thôi, rồi họ bỏ vài con quỳ lam nhan vào, máy móc ko có, đèn dỏm, làm sao chơi lâu dài đc, nên suy nghĩ kỹ, đầu tư đèn, skimmer vào nữa chứ!

5. Trung_kimma

Trung_kimma Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    547
    Với giá đấy thì làm gì có được đồ tốt mà chơi lâu dài,hôm nào đi đặt qua mình kỷ niệm bạn bản thiết kế và bạn qua 79 KIM MÃ là cửa hàng cá biển bảo họ làm ,ae cá biển HN toàn đặt chỗ đấy,giá cả hợp lý vì họ có xưởng mộc chuyên làm phần chân bể .Đặt chân bằng gỗ chò nhé cho yên tâm.Chắc lại ông AQ..... báo giá đây.

Last edited: 24/4/11
  6. Rybicka

Rybicka Well-Known Member

Thích đã nhận:
    96
    ôi em làm có mỗi chân và bể đã hết 12 triệu, em có ngu không các bác nhể??????????????

7. musashi

musashi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    114
    ôi sao đắt thế các bác nhỉ?.......................

8. Dragonking

Dragonking Well-Known Member

Thích đã nhận:
    469
    tiền nào của nấy thôi bác ạ!....................................................................

Rybicka thích bài này.
  9. Tùng Nguyễn

Thích đã nhận:
    12
    Cám ơn các bác nhé, em rất gà về vụ này vì đây là lần đầu chơi cá biển nên cũng ko rành lắm về các loại máy móc. Giá này là em hỏi tại cửa hàng ở Kim Mã đấy. Em có đi tham khảo 1 số cửa hàng khác thì thấy là ở đây giá rẻ nhất. Bể là bể đúc TQ, máy móc thì em thấy trong tủ có nhưng cũng chưa hỏi kỹ là gồm những loại gì... Để cuối tuần em ghé qua đó hỏi lại xem sao :D

Anh ơi cho em xin cái số điện thoại nhé :D

10. Trung_kimma

Thích đã nhận:
    547
    Kim mã có 2 cửa hàng nhé,bạn vào nhà nào.Nhà mình hay đặt là ở cạnh chùa KIM SƠN ,số nhà 79 phố KM.

11. Nguyet

Nguyet Master storm

Thích đã nhận:
    587
    người mua ham của rẻ, mà của rẻ ở ngoài hn chỉ vứt đi theo đúng nghĩa luôn. tớ chỉ cần bán đúng giá trị thực của nó còn tớ chẳng cần giá rẻ. Khuyên tất cả a e sắp chơi cá biển 1 câu chân tình là hãy là người tiêu dùng thông minh, đừng ham hố mấy của rẻ ấy mà sau này thú chơi nó chả đi đến đâu cả.

12. Trung_kimma

Thích đã nhận:
    547
    Hàng tốt thì không cần tiếp thị hay khuyến mãi gì cả mà vẫn đắt hàng như tôm tươi,các cụ ta ngày xưa nói không sai;HÀNG Ế LÀ HÀNG ÔI ,CỦA ĐẦY NỒI LÀ CỦA KHÔNG NGON.

13. Tùng Nguyễn

Thích đã nhận:
    12
    Ồ cửa hàng em hỏi là Phương Thảo 149 Kim Mã.

14. QuyThit

QuyThit Well-Known Member

Thích đã nhận:
    136
    Nếu nhà Phương Thảo thì giá 10tr làm được nhưng nếu nhanh thì bạn chơi được 2 tuần còn lâu thì được 1 tháng thì bạn bắt buộc phải làm lại bể.

15. chim xanh@

chim xanh@ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    .Tungnguyen A đưa số ĐT lên đây ko tiện lắm AE mình trao đổi qua emai của A( hoa.nguyendong@yahoo.com.vn)

16. Tùng Nguyễn

Thích đã nhận:
    12
    Ùi nghe bác nói em thấy hơi run đấy!!! :D đúng là nghề chơi thật lắm công phu :D

17. maotien

maotien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    306
    To:Tùng Nguyễn! Về vấn đề kinh phí thì vô cùng (có thể là 10 tr cũng có thể là 100 tr).Với bể 1,2m chỉ chơi vài con quỳ,mấy con nemo,ít đá sống ...thậm chí còn có cả Sờ kim mờ Jebo 502 thì 10tr là có thể làm được.Nhưng muốn chơi cao hơn ví dụ như san hô mềm,san hô cứng thì phải đầu tư thêm.Thôi có tới đâu chơi tới đó .Chúc Bạn sớm chọn được một bể cá vừa khả năng.

18. PARASUCO

PARASUCO Well-Known Member

Thích đã nhận:
    332
    Cứ ăn chắc là làm cái chân gỗ chắc chắn + 1 cái bể dán kính hoàn thiện . Gốc nó vững rồi thiết bị mình bắn tỉa dần bạn ạ .

19. Trung_kimma

Thích đã nhận:
    547
    Cái này đúng đấy,chơi kiểu con nhà nghèo ,ăn chắc mặc bền cái đã sau này đỡ phải thay thế với nâng cấp.

---------- Post added at 08:37 PM ---------- Previous post was at 08:33 PM ----------

Bác thửa được quả avata đẹp quá,không phải skimmer 502 mà là 520 bác lại nhầm sang keo con voi mất rồi.Tầm 10 triệu không làm được bể chắc chắn đâu bác ạ,còn nhiều thứ lắm.Bét nhất là giắt lưng đôi chục củ thì mới gọi là tàm tạm.

20. lpcuong

lpcuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    972
    Anh em cứ dọa, có bao nhiều tiền cũng làm được hết ợ! Mình đã 2 lần làm bể trong túi có 2~3 triệu giăt lưng. Cái đầu là 90x70x40 thì mất mỗi tiền làm bể, còn lại lang thang nhà anh em xem còn cái gì không dùng đến thì tận dụng, ông nào chẳng thừa ra vài cái máy bơm, mấy cái đèn tuýp, cả thùng cát, san hô vụn... còn nhiều. Mình khuân còn được cám ơn, kekeke. Cái gì thiếu thì mua thêm. Cá và san hô mua ở Nha Trang vác ra chả đến mức thế! Bể 133x48x70 của mình cũng thế, khuân đi còn được ông Rybicka mời bữa bia kekeke. Khuân giúp bac thanhgialam cả thùng đá sống, dùng hộ ông Fe mấy cái đèn, bơm và thổi luồn thì còn nhiều người nhờ vác đi giúp! Thế mới đặt tên thớt là " gom góp những gì còn lại ....." =))
    Thời buổi kinh tế khủng hoảng, bão giá mà! kekeke.
    Nói vui vậy thôi, chứ có điều kiện đầu tư quy củ là tốt nhất! Các thiết bị cần thiết thì trong mục thiết bị anh em đã có một bài rất chi tiết về những thứ cần có, nên có ... Số lượng thiết bị cần thiết cũng được nói rõ là theo nhu cầu chơi, từ đơn giản nhất là vài con cá (fish-only) chỉ cần cái bể lọc, bộ test PH, NO2, NO3 và hạn chế thả nhiều cá. Đến mức cao hơn là chơi san hô mồm to (xúc tu to - large polyp stony - LPS) thì thêm skimmer, máy lạnh, hơn nữa thì chơi SPS (san hô cứng - small polyp stony) thì phải thêm đủ thứ: đèn tốt, skimmer sịn, top-off, bổ sung dưỡng chất, lọc RO .v.v. Tất cả đi theo là khoản đầu tư tiền và Tiền nào của đấy thôi!
    Nếu có điều kiện đầu tư từ đầu thì mình thấy trên trang www.tunze.com . phần "Configurator" có hướng dẫn các thiết bị cần thiết theo nhu cầu đó! Vào đó khai kich thước bể, loại người chơi (có 3 mức từ thấp đến cao - Hobby => Advanced => Expert ), trang đó lên danh sách cả loạt thiết bị với giá ở bên nước ngoài (ở Singapore có đại lý, làm 1 chuyến khuân về cho bõ công chơi hàng hiệu!). =))
    Tính ra theo bể mình đang chơi 133x60x48 cm, mức hobby là 1400 euro, advance 2000 euro, expert là cần 3.400 eoro đó!

Last edited: 11/5/11