Xin tư vấn về máng đèn T5 1,2m

Thảo luận trong 'Ánh sáng' bắt đầu bởi dangthanh, 25/10/10.

1. dangthanh

dangthanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,138
    Tình hình là dangthanh định cắt 2 bể dài 1,26m cao 48cm sâu 60cm ( 1 bể trông cắt cặm và 1 bể trồng rêu )
    và định dùng thử máng T5 vì lâu nay nghe quảng cáo khá nhiều
    Không biết máng đèn T5 1,2m có gác được trên thành bể này không !
    và liệu 2 bóng có đủ cho hồ cắt cặm không ? nếu không đủ chắc phải thêm 1 máng đơn nữa .
    Còn hồ rêu + dương xỉ định làm máng treo lên nhưng cũng chưa biết nên dùng máng gì cho phù hợp.
    lâu này toàn dùng benxang-bóng jebo úp trực tiếp lên thanh giằng nên chưa có kinh nghiệm
    rất mong nhận được tư vấn của anh em.
    :)

2. ndl

ndl CLB Thuỷ sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    4,862
    Gác đc, nhưng 2 bóng cho cắt cắm thì vẫn hơi ít. Cứ làm 4 bóng t5 cho nó lung linh bạn ạ.

3. vinhrau

vinhrau Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    740
    Bóng T5 chỉ dài 1,145 m, vì thế bể 1,26m sẽ hơi bị thiếu sáng 2 đầu, bể dài 1,15-1,2 m tốt hơn
    Để trồng cắt cắm và muốn cây căng đẹp với bể sâu 60 cm thì tối thiểu cần 4 bóng T5HO, nên dùng 6 bóng, còn nếu có 8 bóng thì sẽ thấy khác biệt rõ rệt về mầu sắc, hình dáng ... của cây.

4. ndl

ndl CLB Thuỷ sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    4,862
    Có khi hôm nào em cũng phải thử 8 bóng T5 xem vảy ốc thành màu gì mới được.

5. Zjn Cứng

Zjn Cứng Well-Known Member

Thích đã nhận:
    731
    bể 80 thì dùng đèn t8 75cm loại nào hả cụ nờ đê lờ ới

6. ndl

ndl CLB Thuỷ sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    4,862
    4 bóng atman mà quất thôi. Chả hiểu 75cm hay 60cm nữa, nếu tự chế thì để so le hoặc 2 bóng t8, 2 bóng t5.

7. baovanlinhhuong

baovanlinhhuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    45
    các bác ơi cho em hỏi , máng đèn t5 thì dùng loại nào ạ ? có dùng được máng đèn ở ngoài đồ điện không ạ ?

8. PARASUCO

PARASUCO Well-Known Member

Thích đã nhận:
    332
    T5 Ho nhưng quan trọng phải là balas gì, chứ balas chế hay máng dạng aquajapan Hồ Cẩm Đào thì nhìn ánh sáng của nó cũng nản lắm . Nhà mình 2 máng aquajapan 1m50 x 8 bóng T 5 Ho vậy mà ánh sáng của nó gần như ngang nhau với 4 bóng khi dùng Balas GLO . Vẫn là bóng aquajapan nhưng lắp vào Balas GLO nhìn ánh sáng khác hẳn, dùng 4-5 tháng chẳng thấy hỏng . Dùng máng aquajapan chưa được 2 tháng đã chết 2 bóng rồi .

9. Lanhuong0102

Lanhuong0102 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    176
    Tức nhiên là phải ngoài hàng đồ điện rồi máng phản quang nhé, nếu khéo tay thì tự chế cũng được:D

10. munmun

munmun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    222
    Bác cho em hỏi ballas GLO là ballas gì vậy ạ ?

11. Hecxogen

Hecxogen Moderator

Thích đã nhận:
    392
    Ballas chuyên dụng, 1 cái dành cho 2 bóng. Mỗi ballas có 4 đầu ra, các đầu đều có nút vặn, có goăng để chống nước.

Xem hình và các TT ở đây: http://www.aquaticlifeaquariums.com.au/contents/en-uk/d809.html

@parasuco: Cái bóng của aquajapan lắp được vào GLO 2x54W ? Thấy chỗ GVM có nhưng biết giá và chất lượng dùng ?

Last edited: 25/10/10
    munmun thích bài này.
  12. Zjn Cứng

Zjn Cứng Well-Known Member

Thích đã nhận:
    731
    Nó có cùng kick cỡ đâu mà so le hả cụ. 1 cái 75 1 cái 60. Còn nếu có t5 75 thì e đã ko phải lăn tắn rùi:(

13. linkin

linkin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    494
    hoàn toàn có t5 75 mà...ai bảo chú là ko có???

14. thichduthu

thichduthu Active Member

Thích đã nhận:
    151
    Nếu bác làm bể 1m26 thì máng T5 1m2 e sợ không vừa .Bác bớt đi 3cm là lắp vừa như in,em cũng mới làm một cái như thế...

15. PARASUCO

PARASUCO Well-Known Member

Thích đã nhận:
    332
    GVM em chưa mua nên không để ý giá bác ạ . Bóng thì em dùng bóng cũng còn mấy bóng + 2 máng 1m50 x 8 bóng lúc mua máng aquajapan nó có bóng đi kèm rồi . Nói chung theo ý em thì balas ngon nó quyết định tất cả, vẫn là bóng aquajapan đấy em lắp vào balas GLO dùng mãi chẳng sao, khoảng 3-4 tháng thì thay bóng thôiv. Nhưng cái máng aquajapan mới mua về thì ánh sáng yếu, bóng dùng chưa được 2 tháng đang thâm đầu, có gợn sóng trong bóng rồi . Vì vậy mà em mới có kết luận là bóng dù có thua kém chất lượng tí nhưng Balas ngon thì nó quyết định phần nhiều tuổi thọ và côgn dụng của bóng . Lắp vào balas GLO bóng xanh nó lên xanh ngắt, vẫn bóng đấy lắp vào máng aqujapan nó cứ nhờ nhờ xanh thôi, cảm giác mầu trắng nhiều hơn xanh .

Em còn đang định mua balas GLO về xong chế nắp gỗ dùng . Bác có biết nguồn nào mua không, mua trên ebay tính ra về đến việt nam tầm 1tr400 / bộ 54 w bác ạ .

Bóng xịn bọn em có nguồn bóng ATI đấy bác, đặt bên Sing về nhưng giá chát lắm . Tính ra tầm 700 nghìn / bóng bác ạ .

Last edited: 25/10/10
  16. dangthanh

Thích đã nhận:
    1,138
    Cảm ơn các bạn đã góp ý !!!
    Ban đầu dangthanh cũng định cắt 1,20m thôi, nhưng thầy bảo là cung xấu gì đó, phải từ 1,25 trở lên nên thôi 1,26m cho nó chắc ăn ( cũng không dám làm lớn quá vì định dán không kiềng ).

Định chơi T5 mà căng quá nhỉ !!!
    Bác nào có giải pháp gì về đèn không tư vấn giúp dangthanh với, quan trọng là cái máng gác thế nào cho vừa - còn nếu đắt quá thôi đành gác 6 cái Jebo vậy - nhưng nếu gác máng Benxang như đang dùng thì úp kín cả mặt bể - và cũng chưa chắc đã gác từ bên này sang bên kia được !!!
    Help me !!!!

---------- Post added at 07:34 AM ---------- Previous post was at 07:09 AM ----------

Trường hợp không thể giải quyết được máng dài, dangthanh định dùng đèn ống hoặc đèn bát
    - Số lượng 6
    không biết có đủ không ?

Do cũng chưa biết bóng dùng cho loại này công suất như thế nào và dùng loại gì ?
    Ống hoặc bát có thể chế hay mua sẵn ?
    và chiều dài ( ống ) là bao nhiêu cm để còn tính làm khung treo !!!
    Nếu loại này có sẵn thì có thể mua ở đâu và giá thành khảong bao nhiêu !!!

Bạn nào tư vấn giúp dangthanh với, đang bí quá.
    Huế mấy cái vụ phần cứng này khá eo hẹp nên ít sự lựa chọn :)

17. vinhrau

vinhrau Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    740
    Với chiều cao bể 48 cm thì chơi T8 vẫn ổn, nhất là nếu bạn chơi nền trộn. Bạn nên dùng 3 máng đôi, lắp được tổng cộng 6 bóng mà vẫn còn khoảng trống mặt trên bể, lắp cả dàn quạt vẫn đủ.
    Lưu ý 1 chút về chiều dài đèn so với chiều dài bể. Đèn Atman hình như dài 1,27m, còn đèn benxang gì đó thì dài có 1,25m thôi. Bạn kiểm tra lại trước khi mua đèn và dán bể, không lại hụt thì hơi mệt.

dangthanh thích bài này.
  18. dangthanh

Thích đã nhận:
    1,138
    Vậy là máng Atman có thể đặt 2 chân lên thành bể luôn phải không anh !
    và vẫn dùng bóng jebo 1,2m

em đang băn khoăn vì lâu này chơi toàn rêu , nay đinh chơi cắt cặm nên phân vân vấn đề đèn đóm
    với lại do bể để ngay quầy của quán nên ngoài vấn đề sáng ra còn phải chú ý đến tính thẩm mỹ nữa :)
    Anh Vinhrau có thể tư vấn cho em kỹ thêm 1 chút được không !!!
    cảm ơn anh