Xin tư vấn về mới tập chơi Aviary

Thảo luận trong 'Vườn chim' bắt đầu bởi thanhdv, 17/4/11.

1. thanhdv

thanhdv Active Member

Thích đã nhận:
    14
    Xin chào mọi người,
    Mình ở Đà Nẵng, một nơi mà phong trào chơi Aviary có thể gọi là chưa có. Mình mới gia nhập diễn đàn aquabird nên còn thiếu nhiều kinh nghiệm. Nhìn thấy mọi người làm Aviary để nuôi chim thì rất thích. Hiện giờ mình đang nuôi 1 em Vẹt Mã Lai (Yellow Cockatiels) 1 em xích non khoảng 8 - 9 tuần tuổi (http://www.aquabird.com.vn/forum/showthread.php?t=77351). Xin mọi người tư vấn giúp 1 số vấn đề sau:

1. Về Aviary:

• Hiện nay mình có 1 sân thượng tại tầng 3 ngôi nhà của mình: Kích thước dài 5m, rộng 4,5. Trên có mái đúc kín; Phía trong là phòng thờ; Bên phải là tường kín (Vì sát tường nhà hàng xóm); Bên phải có hồ cá, tường cao 0,8m; Phía trước có lan can bằng tường cao 1,4 m.
    • Nhà mình mặt tiền hướng Tây.
    • Chi tiết gần giống như hình sau:

• Mình dự định làm 1 cái Aviary tại vị trí như trong hình. Kích thước dự kiến (2 x 0,8 x 1,8 - dài x rộng x cao)
    • Vật liệu: dự định làm bằng gỗ xoan đào ghép và lưới mắt cáo (1 x 1).
    • Vậy xin các cao thủ tư vấn và thiết kế giúp mình với (ngoại thất và nội thất cho Aviary) :blushing::blushing::blushing:
    2. Về cư dân sẽ định nuôi trong Aviary: Cái này quan trọng nhất nè

• Hiện nay ở Đà Nẵng mà tìm mấy em manh manh, sắc nhật hay Finch thì cực kỳ khó; Nhất là thấy dàn cư dân của bác GoldenCanary thì rất thích? Có cách nào nếu mình muốn Ship hàng từ SG được không?
    • Cái Aviary này có thể thả em Yellow Cockatiels và em Xích vào không? Các em này có sống chung với nhau được không và có sống chung được với mấy em manh manh, sắc nhật hay Finch không?

Rất mong nhận được ý kiến tư vấn của mọi người.
    Thank.

2. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Kích thước aviary của bạn cũng cỡ trung bình nên có thể tham khảo thêm bản vẽ aviary của Blue (do chị GC thiết kế) để biết thêm về phần khung & cửa cho ngoại thất:

Vì dưới avi là nền bê tông, bạn nên thiết kết khay bằng tôn rộng bằng đáy avi, cao chừng 5cm rải cát để hứng phân chim, tiện mang ra vệ sinh hàng tuần.
    Nội thất thì nên bố trí các cành đậu, máng ăn, tổ đẻ sao cho thuận tiện cho cả người và...chim.
    Về cư dân, nếu muốn nuôi các loại finch thì có thể nuôi chung cockatiel, yến hót, nhưng xích thì quá lớn để nuôi chung finch. Vấn đề ship finch từ SG ra khá nan giải, nhất là khi dịch h5n1 vẫn đang lan tràn.
    Cuối cùng: nếu là mình thì sẽ thiết kế avi lớn hơn, ôm cái bồn hoa phía trước luôn mới thoải mái mà sưu tập...:p

Chúc vui!

3. thanhdv

thanhdv Active Member

Thích đã nhận:
    14
    Mình cũng muốn thiết kế Avi lớn ôm luôn cả bồn hoa để lấy nắng cho chim.
    Nhưng ngặt nỗi phía trước là mặt tiền nhà, làm như vậy chắc chắn sẽ anh hưởng đến phong thủy của nhà, vì cửa phòng thờ nhà mình mở ra là đến sân thượng luôn mà.
    Mình không muốn là sắt, có thể thay bằng nhôm hoặc gỗ được không nhỉ?

Last edited: 17/4/11
  4. haiminh_nguyen

haiminh_nguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    Mình thấy có thể bạn nên thiết kế 1 cái bao luôn cả phần hồ cá luôn thì sẽ đẹp và rộng rải hơn, mà hồ nuôi cá gì vậy bạn, nếu bao luôn hồ cá mà sợ phân chim thì có thể lót thêm 1 tấm mica, như thế vừa có Aviary rộng rải và cũng không đụng chạm gì đến mặt tiền và phong thủy,
    về phần vật liệu có lẽ mình nghĩ sắt hộp hay sắt V là hợp lý hơn vì nhôm thì chịu lực không cao bằng và nếu đáp ứng nhu cầu chịu lực có lẽ giá thành nhôm khá là cao, trogn khi đó thì nếu làm bằng sắt thì có lẽ tiết kiệm chi phí hơn , chúc bạn sớm thi công Aviary và nhớ pót hình nha.Thân

5. GoldenCanary

GoldenCanary Cappuccino...

Thích đã nhận:
    6,181
    Vài góp í nhỏ:

- Phòng thờ là một trong những phòng chức năng rất đặc biệt, có í nghĩa nhạy cảm: view từ phòng thờ nhìn ra phải luôn thoáng và đẹp: đảm bảo được 2 yếu tố Thoáng và Đẹp là đã thành công trong công tác sắp đặt, trang trí (dù bằng cây cảnh, bồn cá hay vườn chim thì cũng đều cần nghiên cứu kĩ và có phương án hợp lí nhất với view của phòng thờ).
    Một cái vườn chim, theo tôi, chỉ được coi là thành công khi nó kết hợp hài hòa với tổng thể không gian chung, chứ không chỉ là làm một cái chuồng lớn rồi thả chim vào. Vì vậy xung quanh chuồng nên trồng cây gì, sắp đặt trang trí cơ bản như thế nào...: cũng nên được tính toán ngay từ đầu. Còn khi thi công thì cứ từ từ theo thiết kế mà làm - không đi đâu mà vội.

- Nếu là tôi: riêng khu vực nền của vườn chim tương lai sẽ xử lí chống thấm (theo dạng bồn đất sân thượng): như vậy vừa yên tâm chơi mà không ảnh hưởng đến trần nhà ở bên dưới, vừa có khả năng trồng chút cây xanh trong aviary làm đẹp cho tổng thể.
    Trừ khi là dạng aviary treo, còn thì không nên dùng các giải pháp khay hứng phân bên dưới cho một cái chuồng lớn: ta tưởng là sẽ tiện vệ sinh: nhưng thực ra không tiện một chút nào, và sẽ choán toàn bộ không gian mặt tiền của chuồng, không trang trí được cái gì vì phải để dành chỗ kéo cái khay to đùng ra!
    Trường hợp tệ nhất vẫn không yên tâm cho đất vào bồn: có thể thiết kế như cái hồ cá cạn tạo độ dốc nền và có lỗ thoát nước: mỗi khi cần vệ sinh có thể xịt thẳng nước xuống sàn xi măng của chuồng và nước sẽ thoát ra theo lỗ có sẵn.

- Khung sườn cho một cái aviary ngoài trời: tốt nhất là sắt V: vừa đẹp, vừa bền. Giá khá hợp lí với công năng.
    Dùng gỗ để ngoài trời khí hậu mưa bão: là không ổn. Gỗ sẽ xuống cấp rất nhanh, và gỗ cũng tốn kém chi phí.
    Nhôm thì đắt hơn sắt (tất nhiên là nhẹ hơn sắt: nhưng với một cái aviary nhỏ: dùng khung sắt cũng không ảnh hưởng trọng lượng nhà): và nếu không xử lí thanh nhôm bằng màu sơn hợp lí: thì màu nhôm trắng sẽ phá hỏng tổng thể thẩm mĩ của một khu vườn xanh có tiếng chim!

- Nhà hướng Tây: cần chuẩn bị các giải pháp che nắng cho vườn chim hiệu quả. Vì dù đa số các loài chim đều thích ấm áp: nhưng nắng quá thì cũng không chiu đựng được lâu.
    Giải pháp che nắng tốt nhất: là cây xanh. Giải pháp che nắng xấu về thẩm mĩ nhất: là dùng các loại bạt hay lưới lan để che nắng: nhưng nếu không còn phương án nào khác thì dùng lưới lan có hiệu quả tốt về chắn nắng.

- Cockatiel có thể sống chung với bất cứ chim nào nhỏ hơn nó. Nhưng Alexandrine Parakeet thì không thể!

coi77 thích bài này.
  6. thanhdv

thanhdv Active Member

Thích đã nhận:
    14
    Cảm ơn những ý kiến của bác GoldenCanary. Tôi sẽ chú ý đến những vấn đề này.
    Vì mình là dân IT nên về thiết kế rất mù mờ :blushing:
    Vậy nếu được, bác GC tư vấn và thiết kế giúp mình với. Bác có thể giúp luôn mình cả phần ngoại thất cũng như nội thất với. :x
    Mình rất mong có 1 cái Avi đẹp để khoe với mọi người.

7. tumo_apec

tumo_apec Member

Thích đã nhận:
    5
    nge các bác trao đổi em cảm thấy hay quá, em cũng có ý định làm 1 cái.các bác cho em hỏi em định làm bằng khung thép đa năng chữ V và lưới ô vuông laọi 1*1 có ổn k? tiện các bác làm rồi cho em hỏi giá khung thép giá tầm nào ạ?

8. GoldenCanary

GoldenCanary Cappuccino...

Thích đã nhận:
    6,181
    Thép đa năng V ổn nhưng xấu. Bù lại có thể tự thi công được.

@thanhdv: không hơn gì bạn, GC là dân Kinh tế, hehe.

9. thanhdv

thanhdv Active Member

Thích đã nhận:
    14
    Hic,
    Dự định bắt tay vào làm cái Avi mà sao khó quá.
    Mấy hôm nay, công việc liên miên, chả có thời gian.
    Chắc bắt đầu từ tuần sau, thực hiện xử lý nền trước.
    Hi vọng sớm có 1 Avi và đón những cư dân đầu tiên.
    Nhìn thấy đàn cư dân của GC ghiền quá, không biết GC có ship hàng đi ĐNẵng giúp mình được không??

10. canary_hcm

canary_hcm Well-Known Member

Thích đã nhận:
    135
    ship chim đi đà nẵng dễ mà bạn, chỉ cần gửi tàu lửa ở ga sài gòn bạn ra ga đà nẵng nhận thôi, rất đơn giản.

11. caigicungthich

caigicungthich Well-Known Member

Thích đã nhận:
    139
    @thanhdv:trên tiệm Khánh Hiền (gần chùa Tỉnh Hội) đang có bán bạc má xám và trắng,love bird,Cockatiel đó.bạn lên xem nhé

12. chimchiavoi

chimchiavoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    230
    Với kích thước như vậy Bạn có thể làm khung bằng thanh nhôm V3. Làm bằng nhôm vừa nhẹ, không mục, không gỉ và rất dễ thi công. Mình đã làm một cái như vậy từ năm 2002 đến nay mà vẫn rất tốt. Chẳng phải sơn phết gì cả. Chỉ lưu ý là do thanh nhôm không hàn được nên mình toàn bằt bằng đinh rivê. Lưới mình bắt vào phiá trong và nẹp với khung chính bằng nhôm thanh V1 nên rất đẹp.
    Chúc Bạn thành công.

13. dungpeo

dungpeo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    205
    MOng sớm đi vào hiện thực và được chiêm ngưỡng cái chuông chim của bác.