Xin tư vấn về phượng hoàng

Thảo luận trong 'Cá - Ôc - Tép với bể thủy sinh' bắt đầu bởi Mr_Phieu, 15/5/10.

1. Mr_Phieu

Mr_Phieu Member

Thích đã nhận:
    4
    Xin các bác tư vấn giùm em làm thế nào để biết đc đâu là phượng hoàng trống và đâu là phượng hoàng mái với. Liệu em nuôi chung phượng hoàng với đĩa và với neon vua có ổn ko? Thanks :)

2. aorachvai

aorachvai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    Bạn kô nói là phượng hoàng gì ! nếu là 2 con cá phượng hoàng trên diễn đàng( cái hình có 2 con cá và bầy cá con đó) thì con trước là con mái con sau là trống,do con mái có cái Bụng ửng đỏ con trống thì kô, còn một cách nữa là 2 cái vây dưới Bụng con nào có cái vây dài qua hậu môn và cái đuôi thật dài thì là con trống ( còn vài cách nửa), lúc trước diễn đàng có rất nhiều hình minh họa nay tìm kô thấy, nếu được Bạn chụp hình căp cá của Bạn lên mọi nguòi xem giúp cho, cá PH có thể nuôi chung vói tất cả cá Bạn nói. Thân!

Mr_Phieu thích bài này.
  3. Mr_guns

Mr_guns Well-Known Member

Thích đã nhận:
    505
    thông thường ở ngoài hàng cá cảnh người ta ít bán phượng hoàng cái (vì xấu màu sắc không bắt mắt) cá phượng hoàng cái màu sắc ít hơn vây ở bụng và ở lưng ngắn hơn con đực thân hình tròn trịa hơn con đực:D

4. muoivankhatmau

muoivankhatmau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    800
    Ở Đại La em thấy họ bán toàn cá đực thôi.Em thích phượng hoàng lắm nhưng mấy lần ra mua thì không thấy cá mái.mấy ông cá đực thì cắn nhau te tua nên lại không muốn bắt nữa.Mỗi lần họ chỉ nhập khoảng 3-4 đôi thôi.khó chọn quá.

5. teranosarus

teranosarus Well-Known Member

Thích đã nhận:
    74

Các bác đánh giá cho em mấy em này có em nào .. là cái không? :( đọc một hồi thấy hình như em mua toàn cá đực :(

Last edited: 19/12/10
  6. haicu?

haicu? Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,749
    Chả có con nào là cái anh ạ!
    Phượng hoàng ngoài HN này mua cái khó lắm!

7. ndl

ndl CLB Thuỷ sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    4,862
    Cụ đặt luôn lão trùm động vật quý hiếm 4 em PH mái cho xong. Lão này cứ cái gì hiếm có khó tìm thì hắn sẽ lùng ra mà.

8. ndl

ndl CLB Thuỷ sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    4,862
    Cá mái:

Cá trống:

---------- Bài viết thêm vào lúc 06:12 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 06:12 PM ----------

Cá mái:

Cá trống:

twanjung, KenRum, haicu? and 2 others like this.
  9. teranosarus

teranosarus Well-Known Member

Thích đã nhận:
    74
    em... chết đây ...nhiều thông tin ngược chiều quá ... con của em bụng nó không hồng nhưng vây dưới nó lại có vạch đen ... cả 4 con mới đau .. chưa kể vây đó nó lại dài ... thông thường trong tự nhiên ... con cái xấu hơn con đực em định dùng logic đó để chọn nhưng .. lại nảy sinh vấn đề là khi bọn nó sợ mầu nó lại nhợt đi .. đau đầu phết :D chắc khi nào rảnh ra đứng thiền ở cạnh mấy bể cá dưới Yên Phụ xem có ra không :D

10. ConChimNon

ConChimNon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    230
    thực ra cá phượng hoàng nãy dễ phân biệt khi mình đã nuôi chúng , hồi trước e cũng ko phân biệt được nên em mua mấy cặp liền , rồi tự dưng chúng bắt cặp với nhau , sau đó ngày nào cũng quan sát cá mái nên bây giờ nhìn cảm tính là biết , ko cần đặc điểm gì cả , nhưng đặc điểm nổi bật nhất của cá mái vẫn là cái bụng hồng hồng :D cá trống thì bụng nó lõm lõm như thế này