xin tư vấn về thế 2 cây sung và sanh mới vô chậu.

Thảo luận trong 'Bonsai - Cây thế' bắt đầu bởi lachihai, 28/8/13.

1. lachihai

lachihai Active Member

Thích đã nhận:
    14
    Em chưa biết gì về cây thế nên mong mọi người tư vấn dùm em 2 gốc cây mới được người nhà cho này.
    rất mong được sự góp ý chân thành của mọi người. :x

---------- Post added at 10:23 PM ---------- Previous post was at 09:06 PM ----------

cây sung này em định cắt bỏ hết phần trên chỉ để lại khoảng 1/2 có được không ạ.

---------- Post added at 10:32 PM ---------- Previous post was at 10:23 PM ----------

đây là cây sanh ạ, em cũng định cắt 1/2 cây này đi vùi luôn xuống đất để tạo thành 1 khóm 3 cây liệu có được không ạ? [​IMG]

---------- Post added at 10:37 PM ---------- Previous post was at 10:32 PM ----------

liệu cây sung của em sắn hình chữ V ở giữa thân có thể uốn thân nó xuống theo thế thác đổ không ạ?

2. hoquockiet

hoquockiet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    354
    cây sung thì anh cắt ngắn lại đi.nhìn sẽ cỗ thụ hơn,còn cây xanh thì em không thấy hình nên bó tay.chúc anh vui,anh anh bứng ở đâu thế,có rảnh vào nhà em em có nhiều cây còn to hơn cây này nữa nè,anh chơi bónai thì cắt ngắn lại đi,cắt song rồi chờ cành ra sum suêu thì chụp ảnh lại mới uốn éo dược chứ,cắt ngay cái thẹo ở gần gốc ấy,cắt rồi uốn,uốn song rồi ngắm,đạt chuẩn thì cho em xin,còn không đạt chuẩn thì cho em luôn nha.hihi,chúc anh vui

lachihai thích bài này.
  3. lachihai

lachihai Active Member

Thích đã nhận:
    14
    Cam on nha,cat ngay cai theo gan goc lieu cay co song dck.vj mjnh moi danh vo chau ma.minh moi dam cat bo doan dau de lai 1 nhanh thoi

4. hoquockiet

Thích đã nhận:
    354
    mà anh chơi theo kiểu nào.bónai hay gì.anh cứ cắt đi.chết em đền cho anh cây bư hơn nữa.lúc trước em bứng là không còn dính tí đất nào luôn,cắt sát góc luôn mà cây vẫn sống.hihi.còn cây xanh thì anh cứ cắt như vậy,chừa lại 15-20 cm thỏio6i2 cho nó ngã qua bên trái luốn,sao đó thì coi rể nào bị khô thì cắt bỏ,dùng dao đâm vòng quanh thân cây,mua thuốc kích thíc ra rể tha vào.vậy là bước 1 đã thành công rồi,khi nào ra canh thì uốn éo sao

lachihai thích bài này.
  5. hoquockiet

Thích đã nhận:
    354
    cho em sửa bài lại tí nhé.về cây sung thì anh nên cho nó ngã về tai trái nha.theo ảnh đó,rồi cho nó lên chồi.nếu thất lá to thì anh ngắt đọt.khoảng 5-7la1 ngắt 1 lần.như vậy cây sẽ dẹp hơn,lá nhỏ hơn,cành thì lại gì hơn nữa,đường nào cũng có lợi.anh nên thay cây vào cái chậu tròn mà lùn á.loại dẹp dẹp như cái dia á,vậy mới dẹp.hihi,còn cây xanh thì anh cứ cắt ngang rồi cho em nó ngã thí qua tay phải.tỉa rễ hết luôn nha anh,rồi cho rễ mọc lại hihi.cây xanh cũng nên đổi chậy lùn luôn thì mới dẹp.chúc2 anh vui và mau có cây dẹp

lachihai thích bài này.
  6. lachihai

lachihai Active Member

Thích đã nhận:
    14
    hình mình mới cắt đây nè kiệt [​IMG]

7. hoquockiet

Thích đã nhận:
    354
    cây vầy thì dẹp rồi.nhưng theo em thì vẫn nên cắt ngắn lại nũa

---------- Bài viết thêm vào lúc 09:43 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 09:06 PM ----------

phía sao là cây sanh nữa hả anh.đó đó.anh cắt ngắn như thế mới dệp.cây to thì cắt dài,cây nhỏ thì cắt ngắn là tuyệt luôn đó anh ơi