Xin tư vấn về Tiêu Thảo

Thảo luận trong 'Chăm - Trồng cây' bắt đầu bởi GiangLH, 12/9/14.

1. GiangLH

GiangLH Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    Em mới thử tập tọe chơi Thủy Sinh, em bắt đầu với Tiêu Thảo vì nghe nói khá dễ trồng. Nhưng sau khoảng 2 tuần thì cây có hiện tượng như sau
    (Các bác xem hộ em ở link này nhé, em thử mãi chưa đẩy lên được https://onedrive.live.com/redir?resid=F8B2EFD369870BE2!275)
    Các bác cho em hỏi lý do và cách thức giải quyết được không ạ?!

Last edited: 12/9/14
  2. tridung

tridung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    125
    Bạn cần đưa đầy đủ thông số bể , nền, co2 , as, thay nc , nguồn cây ...
    Up lai anh

GiangLH thích bài này.
  3. GiangLH

Thích đã nhận:
    15
    Vâng, rất cảm ơn bác. EM chơi bể ở cơ quan nên các điều kiện khá hạn chế:
    - Bể kích thước 30x20x20cm
    - Nền em đang dùng 1 bao BonBon, Bể set được 25 ngày rồi.
    - Ánh sáng em đang dùng 1m 5630, chiếu sáng 1 ngày 8 tiếng (đúng giờ hành chính ạ).
    - Bể không dùng CO2.
    - Cây em mua ở 1 cửa hàng trên HHT (đối diện cửa hàng Thu Hằng)
    Rất mong các bác giúp đỡ ạ!

4. concuabaoto

concuabaoto Well-Known Member

Thích đã nhận:
    255
    Bạn kiểm tra thành bể & đá xem có bị phủ 1 lớp màu nâu không. Trông như bị tảo nâu

tienhungtn and GiangLH like this.
  5. GiangLH

Thích đã nhận:
    15
    Đá đúng là bị phủ 1 lớp, nhưng theo em thì là màu xanh nâu bác ạ, và nhả khí liên tục khi em bật đèn.
    Thành bể thì có bám 1 lớp nâu xanh, nhưng em đã lau sạch đi rồi (khá dễ lau).

6. concuabaoto

Thích đã nhận:
    255
    Vậy thì vấn đề của bạn ko nằm ở cây tiêu thảo nhé. Cây này nhu cầu sáng & dinh dưỡng bình thường. Bể mới có thể ít cây, dư dinh dưỡng + đèn của office thường bật > 8h (bể mình nuôi ali nền trơ ko đèn xa cửa sổ mà vẫn bị tảo nâu nhé) + lọc chưa nhiều vi sinh --> dính tảo. Bạn google thêm các loại tảo / rêu nhớt ... để xử lý nhé. Thay nước nhiều + giảm đèn + bổ sung men vi sinh là biện pháp cấp bách.

GiangLH thích bài này.
  7. sieunhanbo

sieunhanbo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,512
    Hồ này chơi tới 1m 5630 lận thì không gặp vấn đề này cũng vấn đề khác
    Hơn nữa tiêu thảo lại là loài ưa ít sáng
    Không biết trong hồ còn cây gì nữa không? Hồ 25 ngày tuổi mới bị tảo nâu là may mắn cho bác đó.

GiangLH thích bài này.
  8. GiangLH

Thích đã nhận:
    15
    em cũng nghi 1 khả năng là dư đèn dẫn đến việc cây có hiện tượng như vậy. Ánh sáng của VP chắc chỉ đủ để làm việc thôi bác ạ, chứ khi tắt đèn đi thì bể em cũng tối thui mà! 1 Vấn đề nữa là bể em đúng là ít cây thật, cũng có thể đây là nguyên nhân! Thank bác rất nhiều!
    Bác cũng cho em hỏi luôn là 1 ngày thì chiếu sáng khoảng bao nhiêu thời gian thì đủ ạ?! với kích thước hồ như vậy, đèn như thế và cây giờ mới chỉ có Ngưu ma Chiên và 1 ít Tiêu Thảo, Em thấy NMC là loài ưa sáng, nếu giảm thời gian chiếu sáng xuống liệu nó có phát triển được không ạ?!
    Thanks bác rất nhiều!

---------- Bài viết thêm vào lúc 08:10 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 08:09 AM ----------

Ohm, cảm ơn bác ạ, vì em cũng định kiếm đèn Odyssea cho bể nhưng kích thước bể bé quá, không có đèn nào vừa bác ạ! :(

9. concuabaoto

Thích đã nhận:
    255
    - NMC mới cắm, khi cây ra lá nước, lá cạn bị úa và tảo sẽ rất dễ tấn công. Loài này ưa sáng nhưng bị tảo thì nên giảm sáng. Mình từng tắt đèn trùm giấy báo kín mít 2-3 ngày mà cây vẫn chẳng sao cả.
    - Đèn của office đúng là yếu thật, nhưng với tảo thì ánh sáng le lói cũng đủ để nó sinh sống rồi, nên không thể coi thường được
    --> Bạn mạnh dạn tắt đèn trùm giấy báo 2-3 ngày xem sao. Hoặc ít ra giảm sáng xuống 4h/ngày, sau này hết tảo thì lại tăng lên cho cây mọc tiếp.
    - Theo kinh nghiệm của mình, vi sinh cũng là 1 yếu tố cần chú ý giai đoạn này nhé: bạn cho thông số về lọc, vật liệu lọc, thời gian chạy lọc ... Bể bé như thế này có thể mạnh dạn đầu tư, xài lọc Boyu hoặc CY-20, vật liệu xịn 1 tí như matrix chẳng hạn. Bổ sung thêm 1 lượng nhỏ men vi sinh hàng ngày trong tháng đầu tiên.
    - Đèn compact có thể dùng Odyssea 35-50cm (24w, 400k) - có thể cũng hơi dư sáng, nhưng không phải là không thể kiểm soát.

Bể bé thì vất vả rồi, mọi thứ đều khó kiểm soát hơn bể to. Cố gắng qua giai đoạn 2 tháng đầu thôi, rồi cũng sẽ có bể đẹp

GiangLH thích bài này.
  10. GiangLH

Thích đã nhận:
    15
    Rất nhiều thông tin hữu ích ạ! :)
    hiện em đang dùng cái lọc thác, vật liệu lọc mới chỉ có nham thạch, cũng có thể là hệ vi sinh hơi yếu! bể em sau khi trừ nền đi thì còn không đáng bao nhiêu nước (chắc còn khoảng chục lit) như vạy dùng cy-20 liệu có to quá không bác?! Còn việc bổ sung vi sinh chắc vẫn dùng Mai Việt ạ?!
    Thanks bác nhiều :)!

11. concuabaoto

Thích đã nhận:
    255
    Cy-20 ổn nếu có đ.k thì đầu tư. Dung tích và diện tích bề mặt vll càng nhiều càng tốt, công suất bơm mới nên có giới hạn vì sợ bay cây mệt cá. Lọc thác thì dễ mất ổn định hơn, mình cũng xài lọc thác loại bé cho bể = bể bạn, bỏ vào chỉ đc chục viên sứ. Men mình hay xài biosubtyl men tiêu hóa trẻ em mua ở hiệu thuốc, nhanh trong hơn Mai Việt.

Mình thấy tốt nhất là chạy lọc ở bể cũ trc, rồi set bể xong thì vác về cắm

GiangLH thích bài này.
  12. GiangLH

Thích đã nhận:
    15
    Để em bổ sung thêm men vi sinh xem sao! Nếu vẫn chưa xử lý xong được vấn đề chắc sẽ chuyển sang xử lý lọc!
    Bể bác dùng lọc thác có ok không ạ?!

13. concuabaoto

Thích đã nhận:
    255
    Mình fail năm ngoái, cũng NMC và cũng dính tảo nâu siêu nặng. Vấn đề của mình là dùng LED kẹp quá bé (chỉ nên dùng cho rêu) và quá bận, ít thay nước. Thế là chuyển thành nền sỏi, nuôi 1 con ali ghẻ rồi. Cũng đang định sửa sang lại nuôi rêu và tép trong mùa mát

GiangLH thích bài này.
  14. GiangLH

Thích đã nhận:
    15
    Híc, em cứ ngỡ tập chơi nên với thử với bể bé, không ngờ lại gặp phải nhiều vấn đề vậy! :) thôi thì cứ cố gắng tiếp tục để vỡ dần ra kinh nghiệm vậy! :)