Xin tư vấn về vitamin cho choè

Thảo luận trong 'CHÍCH CHÒE LỬA' bắt đầu bởi huynhnam, 2/12/11.

1. huynhnam

huynhnam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    51
    hôm nay mình có đến cửa hàng bán chim thấy có hộp thuốc giá 20k chỉ dành cho chim cảnh ( quên chụp hình lại) công dụng của nó cung cấp nhiều loại vitamin nhưng mình ko nhớ hết vì mình chỉ đọc thoáng qua, nó tăng sức đề kháng, giảm trees khi duy chuyển, kích cho chim hót to và hay ....... cho mình hỏi chòe lửa và than đang thay lông có sủ dụng được ko? xin các bạn cho mình xin một tí kinh nghiệm

Last edited: 2/12/11
    chimbochao, ancaraven and nghiado like this.
  2. con duong mua

con duong mua Active Member

Thích đã nhận:
    23
    Chào bạn huynhnam ! Không biết bạn có nhớ trong đó có Vitamin A..vitamin E ..Vitamin D3 ..Thiamine..V.V..Nếu có những thứ Vitamins đó thì tốt lắm..Bạn có thể dùng thường xuyên quanh năm..Đặc biệt là lúc thay lông..Chúc chim bạn ngày càng hót hay nha..Thân..

ancaraven and nghiado like this.
  3. huynhnam

Thích đã nhận:
    51
    cám ơn bạn con duong mua nhiều để mình trở lại tiệm bán chim xem kỹ thành phần của nó thế nào rồi mình trả lời bạn

4. huynhnam

Thích đã nhận:
    51
    mình mới ra tiệm chụp lại hình chai vitamin đây các bạn

đây là 4 mặt của hộp

còn đây là hình cái chai thuốc

bạn xem lại dùm mình đi chim mình có sử dụng được ko, tụi nó đang ra lông đuôi chỉ còn sót lại vài cọng lông mình và lông cánh, cám ơn bạn

5. duongtm

duongtm Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    319
    Sử dụng tốt

Không biết loại này ở HN có bán không các bác nhể???..............

ancaraven thích bài này.
  6. BeNghe

BeNghe New Member

Thích đã nhận:
    2
    Chào bạn huynhnam
    Bạn có thể cho mình biết địa chỉ nơi bán loại Vitamin này ở đâu tại Tp.HCM không. Niện tại mình đang sử dụng Nutroplex, không biết có chuyển qua loại này được không. Xin các cao nhân chỉ giúp.
    Xin các ơn.

7. con duong mua

con duong mua Active Member

Thích đã nhận:
    23
    Chào bạn huynhnam ! Mình thấy các loại Vitamins trong chai đó trùng với loại mình thường dùng ( SOLUVET cũa hãng Vetafarm). Cái này rất tốt cho chim nếu bạn ít cung cắp mồi tươi thì vitamins sẽ bù lại phần dinh dưỡng thiếu trong cám..Nhưng mình nghĩ bạn đừng dùng nhiều quá như cách sử dụng trên lọ ...Mổi lần nhõ khoãng 5 giọt vô cóng cho uống 2 ngày..sau đó thay nước cho nghĩ 3 hay 4 ngày rồi cứ tiếp tục vậy quanh năm..Còn kô thì bạn nhõ lên 2 hay 3 con dế đút cho nó ăn cũng ok..Chúc bạn vui.

8. huynhnam

Thích đã nhận:
    51
    mình ở Tiền Giang bạn à, ở đây người ta lấy ở đâu về bán lại mình cũng ko biết thông cảm nhé bạn. ah mà mình cám ơn bạn con duong mua nhiều nhé! để mình dùng thử xem sao, mà mỗi ngày mình cung cấp cho chim 10-15 con cào cào lớn nhỏ, dế 4-5 con, trứng kiến 2 ngày cho ăn 1 lần. như vậy có sử dụng được ko bạn, bạn sử dụng vitamin đó cho chim bao lâu rồi có tác dụng phụ gì ko bạn. thân

Last edited: 4/12/11
    nghiado thích bài này.
  9. vu_nxt

vu_nxt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    111
    :laughing:
    mình thấy chế độ ăn bạn cho như vậy là tốt quá rồi đấy,chim của bạn chế độ dinh dưỡng như vậy là khá đầy đủ rồi.nếu bạn cho thêm thuốc như các bạn đã nói ở trên thì chắc là chim bạn chắc là khỏe lắm.tiếc là trên mình ko có bán thứ này để mình dùng thử xem thế nào........:laughing:

ancaraven thích bài này.
  10. nguyentuananh_pc1

nguyentuananh_pc1 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    73
    Chuẩn, không nên sự dụng quá nhiều đối với vitamin, nên cho uống khoảng hai ngày , rồi nghỉ một tuấn, và cho uống lại, như vậy sẽ tốt hơn, tôi đã sử dụng Bcomplex cho họa mi theo phuong pháp trên, kết quả chim khỏe, lông bóng mượt

chimbochao, ancaraven and nghiado like this.
  11. hungvcb

hungvcb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,284
    không nên lạm dụng thuốc, mà bạn hãy bổ sung các chất dinh dưỡng như : cào cào non, trứng kiến, nếu có mối chúa càng tốt, có thể là thịt bò cắt nhỏ như công tăm(nhớ tái quan nước sôi an toàn thực phẩm nhé), phơi nắng đều, vệ sinh nước hàng ngày và cả bố lông nữa

12. Pedroledoan

Pedroledoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    308
    MẠN ĐÀM VỀ CÁCH CHĂM SÓC CHÒE LỬA – KINH NGHIỆM SỬ DỤNG VITAMIN.

Để tiếp tục đàm luận về việc sử dụng Vitamin cho chòe lửa, tôi xin chia xẻ những kiến thức đã tiếp thu được để anh chị em trên diễn đàn cùng tham khảo:

1- Vitamin bao gồm hai loại chính, vitamin gốc nước (hòa tan trong nước, là các loại vitamin B, C, H) và vitamin gốc dầu (hòa tan trong dầu, là các loại vitamin A, D, K, E…). Vitamin gốc nước khi sử dụng quá liều sẽ tự hòa tan và thải ra ngoài qua đường phân và nước tiểu, do đó không gây hại cho cơ thể chim, sẽ không phải quan tâm đến liều lượng khi sử dụng, việc còn lại chỉ là lựa chọn cách sử dụng cho phù hợp (qua đường nước uống, trộn vào cám, nhúng trước mồi tươi hay chích thuốc cho côn trùng trước khi cho chim ăn, việc này không phải cá thể chim nào cũng giống nhau, ta phải thử để chọn cách phù hợp với chú chim của mình). Ngược lại, với các loại vitamin gốc dầu nếu sủ dụng quá liều sẽ tich tụ lại trong gan của chim mà có thể gây ngộ độc, do vậy nên thận trọng khi sử dụng.

2- Có hai loại chế phẩm: Vitamin sản xuất cho người (Thường là tuân thủ yêu cầu chất lượng GMP, chất lượng tốt hơn và … đắt hơn), và Vitamin cho thú y (có thể không tuân thủ GMP, chất lượng đương nhiên không thể bằng chế phẩm dành cho người nhưng giá hợp lý). Việc dùng loại nào cũng được cả, thường thì theo ý thích của người nuôi, hay mức độ dễ mua. Nếu là thuốc cho gia cầm, vật nuôi thì nên chọn các nhà sản xuất thuốc có uy tín, có thương hiệu thì có lẽ sẽ an toàn hơn.

3- Chòe lửa khác với các loại chim cảnh khác, rất cần sự bổ xung các loại vitamin B hàng ngày, vừa để tiêu hóa chất đạm, phòng chống bệnh tật, tăng cường sinh lực. Trên thị trường có thuốc B-complex cả cho người và gia cầm, loại nào cũng tốt cả và không phải lo về liều lượng như phân tích ở trên. Tuy nhiên, khi mua các loại thuốc, cần để ý đến thành phần, vì có rất nhiều loại thuốc ngoài các vitamin B còn có cả các loại vitamin gốc dầu, các khoáng chất, hoặc cả thuốc kháng sinh nữa mà khi sử dụng sẽ có nguy cơ bị ngộ độc nếu dùng quá liều. Vì vậy khi buộc phải dùng đến, ta nên chọn loại dùng cho gia cầm có hướng dẫn sử dụng thì tốt hơn (loại cho người sẽ rất khó để định lượng), và sử dụng dưới liều lượng được chỉ dẫn (để an toàn chỉ nên áp dụng bằng từ một phần ba đến một nửa liều lượng). Đồng thời vừa sử dụng vừa theo dõi chim có ăn hoặc uống không, nếu làm chim biếng hoặc bỏ nước thì có thể phải luyện dần dần từ liều lượng rất ít rồi tăng dần (Phải đảm bảo chim ăn/uống vẫn là ưu tiên số một). Cũng nên nhớ rằng gia cầm có nhu cầu và thể chất khác với chòe lửa nên cách sử dụng trên chỉ là giải pháp tình thế mà thôi.

4- Đối với các loại vitamin gốc dầu, để an toàn còn có các cách khác cung cấp cho chim an toàn hơn, ví dụ với vitamin A ta có thể thay thế bằng cách cho sâu qui và dế ăn cà rốt trước khi cho chòe lửa ăn (chúng rất hợp với loại thức ăn này); chim sẽ tự tổng hợp được vitamin A khi sài hai loại mồi tươi này với cà rốt trong bụng; Trường hợp với vitamin D, chim cũng sẽ tự tổng hợp được nếu hàng ngày được tắm nắng hoặc trong thành phần cám có thịt bò. Ngoài ra vitamin E trên thị trường cũng có loại chế phẩm tự nhiên (không phải là tổng hợp từ hóa chất), sẽ an toàn hơn rất nhiều khi sử dụng.

5- Về lý thuyết, trong thức ăn chòe lửa (Cám và mồi tươi) cũng đều có ít nhiều hàm lượng vitamin, nếu trong thành phần của cám có nhiều loại đậu, hạt và mồi tươi gồm nhiều chủng loại thì nhu cầu cung cấp vitamin cho chòe lửa sẽ không còn là cấp thiết. Tuy nhiên khi thành phần cám có nhiều chất đạm, hoặc lượng mồi tươi là thoải mái thì việc bổ xung vitamin là tối cần thiết (đặc biệt là vitamin B6). Ngoài ra, các loại cám mua sẵn ngoài thị trường thường là không đủ dinh dưỡng cho chòe lửa nên yêu cầu cung cấp vitamin để tăng cường thể lực, kích thích ăn uống lại trở thành nhu cầu hàng ngày.

6- Thật là một tin tốt lành khi bác Huynhnam cho biết trong nam đã có các loại thuốc đặc chế cho chim cảnh, hy vọng rằng các chế phẩm này đã được sản xuất trên cơ sở đã được nghiên cứu, thử nghiêm một cách cẩn trọng để cho AE chúng ta có chỗ dựa chắc chắn khi sử dụng. Tôi chỉ có một ý kiến nhỏ là ngay trong các loài chim cảnh, chim hót, nhu cầu về vitamin rất khác nhau, ví như Vành khuyên (ăn hoa quả), Chào mào (hoa quả, thực vật, côn trùng) hay Họa mi (ăn tạp hơn như hạt, thịt, bò sát..) chắc là sẽ có sự khác biệt. Việc áp dụng cần có thời gian để kiểm chứng, điều chỉnh. Có điều chắc chắn rằng chòe lửa là loài ăn sâu bọ, côn trùng, cuộc sống nuôi nhốt khó mà cung cấp đủ dinh dưỡng, các chất vi lượng cần thiết nên nhu cầu cung cấp vitamin sẽ nhiều hơn so với các loại chim hót khác.

Không có vitamin, chắc chắn chòe lửa cũng không sao, tuy nhiên nếu cung cấp vitamin hàng ngày cho chòe lửa bạn sẽ thấy sự khác biệt!

Xin cảm ơn AE

jetleeha, PhucPH, tongquan and 6 others like this.
  13. huynhnam

Thích đã nhận:
    51
    bài viết quá hay xin cảm ơn bạn pedroledoan.

Pedroledoan thích bài này.
  14. AlexandreCiskob

AlexandreCiskob Well-Known Member

Thích đã nhận:
    160
    Cảm ơn Pedro, bài viết hay.
    Thức ăn chòe lửa ở HN ko có nhiều như miền nam (thực ra mùa này chỉ có sâu qui và dế), nhờ anh em tư vấn xem nên cho ăn ntn là đẹp.
    Chòe lửa mình sắp xong lông (lông đuôi mới nhú ra được 1-2cm) hiện nay mình cho ăn 1 - 2 thìa sâu, dế thì khoảng 4-5 con, hôm nào ko mua được thì đành ăn cám Thúy Tuấn :p, chế độ như vậy liệu có được ko nhỉ? Đang ủ áo lồng kín 24/24, thỉnh thoảng nó đi gió thôi.
    Cám thì nó ăn rất ít, 1 tuần chỉ hết khoảng nửa cóng thủy tinh (loại dùng cho giác hơi), liệu nó có đủ chất để ra lông đẹp ko?

Anh em tư vấn giúp nhé

nghiado thích bài này.
  15. Pedroledoan

Thích đã nhận:
    308
    Thân chào AlexandreCiskob

Chú chim của bạn đang nhú lông đuôi có nghĩa là đã đi được 2/3 chặng đường thay lông rồi, nếu thỉnh thoảng hót chuyện thì có thể đánh giá là một em không tầm thường, xin chúc mừng! Tôi chỉ xin góp ý vài điều nhỏ sau đây:

A- Việc ủ áo lồng 24/24 có thể làm thiếu vitamin D3, một phần để tổng hợp can xi mà việc thay lông cần thiết, nên chăng vẫn có tắm nắng nhẹ nhàng hàng ngày 15~20 phút.
    B- Hà nội vẫn còn các loại mồi tươi khác nữa đó bạn ạ, như giun đất (nếu bạn chịu khó), cá bảy mầu (loại này rất rất tốt đối với chòe lửa thay lông, nếu vì đắt quá thì cũng cho em nó xơi 2~3 lần một tuần, mỗi lần 3~5 con), ngoài ra còn có gián đất, thạch sùng bé, hay tôi thỉnh thoảng qua TBH xem hàng bán nhái (cho cá rồng) có con bé xíu không (dù ít khi có), loại này cùng cá bảy mầu có nhiều đạm và can xi chòe lửa rất cần và là món khoái khẩu nữa.
    C- Nếu chim còn ăn nhiều sâu qui thì có thể là vì thức ăn thiếu đạm chứ sâu qui không phù hợp với chòe lửa thay lông. Tôi dù bây giờ cũng dùng cám Thúy Tuấn (ổn định và phù hợp với chòe lửa) nhưng chắc là vẫn chưa đủ chất cho thời kỳ này. (Trước đây tôi vì đam mê vẫn tự làm cám nhưng rồi thời gian không cho phép nên đành phải mua cám)
    D- Chúng ta đang ở trong chủ đề vitamin nên điều cuối cùng xin góp ý với bạn là nên thường xuyên bổ xung vitamin H cho chòe lửa, ngay cả khi không thay lông, điều này giúp chim có sự phát triển lông bền chắc, thay lông tốt đẹp, loại này cũng không phải lo về ngộ độc khi dùng quá liều vì là vitamin gốc nước. Nếu muốn mua, bạn qua các cửa hành thuốc hỏi, còn có tên khác là Biotin, hay thô thiển hơn nói là cho tôi mua thuốc chống rụng tóc, đều đến mục đích cả. Về tán nhỏ pha vào nước hoặc trộn vào cám cho em nó.

Hy vọng có thể giúp bạn tham khảo phần nào, chúc bạn hài lòng với chú chim của mình! Thân

16. AlexandreCiskob

Thích đã nhận:
    160
    Cảm ơn Pedro,
    Nói thật là mình hay đi làm về muộn nên ko có th gian nhiều cho em nó, nên chỉ chủ yếu là choăn dế và sâu qui thôi, mỗi lần mua 10k có thể ăn 3 4 ngày.
    Bác nói cho ăn cá 7 màu, đó có phải loại cá mà người ta hay cho cá rồng ăn ko? Hay còn gọi cá khổng tước, nếu là loại này thì mình sẽ lên chợ Bưởi mua 1 ít về xem sao.
    Mình thắc mắc là lửa ăn khoảng 3 con dế thì nó đã no chưa, vì mình thấy nó có xu hướng nhịn cám, chờ người cho ăn dế +sâu, chỉ khi nào nó đói quá chịu ko nổi thì mới ăn vài hột cám, mình lo nó thường xuyên rơi vào tình trạng đói, đang thay lông thì ko ổn tý nào
    Nhờ ae tư vấn thêm

17. huynhnam

Thích đã nhận:
    51
    chim mình thì từ lúc bắt đầu thay lông đến giờ đuôi ra được 7-8cm rồi nhưng vẫn hót chuyện suốt ngày và rất nhiều giọng vì mình cho nó nghe mp3 và nó bắt chươc luôn giọng con than ở nhà luôn, thậm chí lâu lâu hót xổng nữa chứ nhưng lại khi hót xổng là giọng mái ...... buồn ghê

18. Pedroledoan

Thích đã nhận:
    308
    Thân gửi AlexandreCiskob:

Vào mùa thay lông nên cho chòe lửa ăn nhiều mồi tươi, không quan trọng việc chê cám trong thời gian này, quan trọng là đã vào cám rồi thì sau khi thay lông xong sẽ điều chỉnh lại (bỏ dần mồi tươi, thậm chí bỏ hẳn vài hôm, trật tự sẽ được khôi phục lại), cho ăn 3 con dế hàng ngày theo mình là quá ít (tôi vẫn cho khoảng 10~12 con/ngày vào lúc thay lông) nhất là khi bạn không có các loại mồi tươi nào khác nữa. Cá bảy mầu là loại cá cảnh nhỏ chứ chắc không phải là thức ăn cho cá rồng, dưới đây là địa chỉ trên mạng Google, bạn có thể thấy thế giới các loại cá bảy mầu luôn:

http://www.google.com.vn/search?q=c...qJNqmYiAfhwYXSAQ&ved=0CB0QsAQ&biw=973&bih=467

Thân gửi Huynhnam:

Giọng hót chuyện của Chòe lửa là giọng hót đa dạng và phong phú nhất, trong đó ta có thể nhận ra các giọng mà chim có thể bắt chước được, tuy nhiên rất ít các giọng này được thể hiện khi chim hót sổng và hót đấu nên không thể chê em nó được! còn nếu chưa thay lông xong mà vẫn hót chuyện xuốt ngày thì đã là một idol rồi, khi thay lông xong khoảng 1 đến 2 tháng sau chim mới và thời kỳ sung mãn được. Chúc bạn sẽ mãn nguyện với chú chim của mình!

Tôi rất quan tâm đến lời bạn viết là chim của bạn hót sổng như giọng chim mái. Theo tôi, giọng chim mái của chòe lửa sẽ rất khác với các loại chim khác và tác dụng của nó đến chim trống cũng vậy. Nếu được bạn có thể post lên diễn đàn được không? Thân chào.

Last edited: 21/12/11
    huynhnam thích bài này.
  19. AlexandreCiskob

Thích đã nhận:
    160
    Thân gửi Pedroledoan:
    Bác cho ăn loại cá 7 màu này thì đúng là ... quá dữ :p
    Mình cứ nghĩ là loại 7 màu (hay khổng tước) ngày bé hay đi bắt ở các hồ nước, cống rãnh (cống ngày xưa ở HN còn sạch), bây giờ hay dùng làm mồi cho cá rồng, mình mới lên chợ Bưởi mua, người ta ko có, hỏi thì bảo chỉ có cá mồi, OK mình cũng mua 20k về cho ăn thử xem sao.
    Mang về nhà thì híc, sao nó to quá trời, và ko phải cá khổng tước (7 màu cống ), em chòe lửa cũng thích ăn lắm nhưng nó to đùng (bằng ngón tay cái) sao mà ăn nổi. Mình đành lấy kéo cắt ra cho nó ăn, có vẻ rất khoái.
    Hôm sau thì thấy hiệu quả rõ rệt, nó ăn nhiều hót ầm ĩ, trùm lồng vẫn hót, mỗi tội lồng thì tanh lòm lòm :p

Như bác cho ăn 10-15 con dế 1 ngày, thì ngày nào cũng phải đi mua dế cho nó à. Thế thì chết, lấy đâu th gian bia bọt vợ con nữa, chắc phải cho em nó về rừng mất :p. Ăn sâu bù lại được ko bác?

@ Bác Huynhnam post cái clip lửa cái lên cho em xem nào

Pedroledoan thích bài này.
  20. huynhnam

Thích đã nhận:
    51
    hẹn các bạn hôm khác nhé. các bạn thông cảm trước vì mình ko có thời gian quay video vì trưa đi làm về nghĩ trưa được 1 tiếng rưỡi thôi chỉ để DT ngay cái lồng cho thu âm thôi, nhưng trưa hôm nay về ăn cơm thu âm hoài mà nó chả chiệu hót chỉ hót chuyện thôi giờ mình phải đi làm tiếp, hôm nay hót chuyện càng ngày càng lớn