Xin vài lời khuyên.....

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi moibietchoi, 21/7/08.

1. moibietchoi

moibietchoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Hiện e đang nuôi chung 2 e size 3ngon cùng 1 hồ 80x40x50( dai, rộng, cao) e ngăn ra làm 2. Mỗi e ở 1 ngăn. Nuôi trong không gian như vậy đã hợp lý chưa. Cần thay đổi, chỉnh sửa gì cho hợp lý. Mong a,e chỉ giúp! THANKS!

2. steven-le

steven-le Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Nuôi vậy thì hơi chật đó, nó sẽ hạn chế sự phát triễn đầu, màu của cá. Nếu có đk thì bạn nên cho mỗi em một hồ, còn ko thì ngăn kính mờ thỉnh thoảng đổi kính trong cho kè vài jio trong một tuần. chúc bạn thành công.

3. nokia 8910

nokia 8910 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    mình còn thích ở nhà rộng, thoải mái, thì cá cũng vậy thôi bạn ơi, khakha, nếu được thì bạn mua cái kệ 2 tầng, để mỗi tầng 1 hồ là ok,

4. moibietchoi

moibietchoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình thấy ở ngoài hàng cá cùng size người ta cũng nuôi diện tích như vậy mà. như vậy là bị trật hả. chuyển e nó ra hồ rộng từng nào thì thích hợp ???

5. steven-le

steven-le Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Pác này vớ vẫn thật, ở ngoài hàng cá người ta bán cá chứ ko phải nuôi cá vì vậy người ta tận dụng không gian trưng bày càng nhìu cá càng tốt. Còn về hồ thì nếu mua hồ rộng (1m2 trở lên)thì sau này khỏi phải đổi hồ khi cá lớn. còn ko thì bằng hồ củ của pác cũng dc.

6. pzeter

pzeter Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn cứ mua hồ 1,2m ngăn ra làm hai cho hai em mó là được rùi ! Mình cũng đang nuôi như vậy mà có sao đâu , em nó vẫn phát triển bình thường ! Bạn nuôi hồ quá rộng mà có một mình em nó nhìn trông vừa trống và gây ức chế cho cá đó ( la han rất hay bị sì trét nếu cô đơn đó nha ! )

7. boy_nhietdoi

boy_nhietdoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    31
    mình thấy cũng tùy vào 2 e đó thế nào!!!coi chừng kè hoài tụi nó xuống đầu thì mệt!!thân

8. HungPV

HungPV Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Ae cho mình hỏi cá cỡ nào thì tach dược,sao cho kè nhiều cá lại bị tụt đầu vậy.Minh mới chơi chưa có kn ae giúp nhe.

9. pzeter

pzeter Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá khoảng gần 1 ngón bạn nên tách riêng cá là tốt nhât để cá không bị kìm hãm sự phát triển ! Còn nếu cho kè quá nhiều cũng làm cá bị ức chế đó nha ! Ngoài ra cá sẽ bị sưng mồm vì cắn quá nhiều vào gương !

10. trilongkhanh

trilongkhanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,089
    Cá vừa nhú đầu thì tách đc, ké nhiều cá xuống đầu do nó đá nhiều nó mệt, hoặc con nhỏ gặp con lớn hoài cũng xuống đầu, tốt hơn hết nên đầu tư 1 em 1 hồ cá sẽ pt tốt nhất và cũng nhớ mua 1 em cho đáng, công nuôi nhiều hơn là tiền mua nữa đó!

11. lywa

lywa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Mình rất đồng tình với trilongkhanh , mình chỉ bổ xung ý này nữa là nếu nuôi chung hai chú 1 hồ thì rất nguy hiểm ở chổ khi 1 chú bị bệnh thì chú kia cũng bệnh theo điều này rất thường gặp ở mấy chú la hán nên nuôi riêng từng chú là tốt nhất , còn hồ có khả năng thì sắm cái 1m2 kém tí nữa thì mình sài cái 8 tấc vậy là ok rồi :laughing: .