Xin vui lòng chỉ giúp mình !!!

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi anhdung_1982, 31/8/07.

1. anhdung_1982

anhdung_1982 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Các bạn cho mình hỏi không hiểu tại sao trên đầu con LH của mình xuất hiện 1 lỗ nhỏ nhưng sâu vào trong ( không biết có con gì chui vào trong đó không ~X( ), các bạn cho mình hỏi đó là bệnh gì và cách chữa trị như thế nào. Thanks các bác nhiều.

2. Ẩn sĩ

Ẩn sĩ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Theo kinh nghiệm của mình bạn ra tiệm cá cảnh mua thuốc trị bệnh đường ruột cho la hán loại của NHẬT BẢN ( đừng cười và cho rằng là mình trả lời lộn tiệm ) cứ 1 gói cho vào 80 - 100 lít nước ngâm trong vòng 3 ngày hy vọng chú cá LH sẽ bình phục trở lại . Hãy thử 1 lần xem mình có trả lời trớt quớc không nhé .....B)

3. Phuongthy

Phuongthy Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn xem thêm bệnh lỗ đầu của cá lan hán và mua thuốc trị bệnh ngay đi. Cá mình cũng bị tình trạng như vậy và mình lên cửa hàng cao quý mua thuốc về ngâm. Có lẽ do nước chất không tốt và thiếu vitamin. Chúc cá bạn mau bình phục.

4. hugo

hugo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    theo mình thì bạn ra mua thuốc trị nấm cho cá và mua thêm thuốc SPIRAMYCIN(đây là thuốc kháng sinh,có bán ở các nhà thuốc) về ngâm cho nó.thuốc SPIRAMYCIN bạn đập nhuyễn ra rùi bỏ vào hồ cá

5. tuongmanh

tuongmanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    Cá bạn bị bệnh lỗ đầu rồi
    BỆNH LỖ ĐẦU
    Nếu cá mắc phải bệnh này ta quan sát trên đầu cá sẽ thấy xuất hiện những lỗ nhỏ màu trắng, những nốt sưng tấy hay mụn nhọt, dần dần những lỗ nhỏ này sẽ lớn hơn, đôi khi còn có mủ. Cá trở nên sụt ký, lờ đờ, chán ăn, đi phân màu trắng kéo dài thành từng sợi.
    - Cách chữa: Cho thuốc Dimetrydazole (5mg/1l nước hồ) hay Metronidazole (7mg/ 1l nước hồ) vào trong hồ cá. Lặp đi lặp lại trong vòng 3 ngày cùng với việc thay 20 – 30% nước hồ
    Mấy loại thuốc này mua ngoài tiệm thuốc tây nhé.
    Xem thêm cái này:
    http://www.aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=24945

6. anhdung_1982

anhdung_1982 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Cám ơn các bạn đã chỉ giúp mình, mình cũnguy nhỏ nhưng rất nghĩ là bệnh lỗ đầu nhưng chưa khẳng định thôi vì lỗ đó tuy nhỏ nhưng sâu, mình đang chữa trị bằng cách cho 2 viên Metrodinazol + 1 viên Tetraxilin cho hồ 1m. Các bạn có ý kiến gì thì chỉ giúp mình nhé. Thanks