Xin ý kiến bình lộc tự chế

Thảo luận trong 'Lọc - Nước - Môi trường bể' bắt đầu bởi phongblue, 18/2/13.

1. phongblue

phongblue Active Member

Thích đã nhận:
    9
    Mình mới biết chơi cá mình nghe nói chơi cá là chơi nước nên mình thử chế cái bình lộc nước. Xin các bạn cho ý kiến để mình phát triển thêm

Sơ đồ (sơ sài quá thông cảm)
    Đây là thành phẩm(do ko biết làm cái chân thế nào nên mình cắt cái ống ra làm chân, nhìn hơi xâu

2. hungtks

hungtks Well-Known Member

Thích đã nhận:
    246
    Thứ nhất là dùng san hô làm nước cứng, không tốt cho đa số cá nước ngọt, > Bỏ san hô đi
    Thứ 2 là ngăn bông lọc bạn có giá đỡ cho vật liêu không bị chèn ép ko, nếu ko có thì nó sẽ bị ép chặt và tắc trong 1-3 ngày, > cắt khoanh ống + lưới inox làm giá đỡ VLL
    Lọc cát thông thường là dùng lực nâng của nc để cát bay trong nc, do đó cát phải là lớp trên cùng và luồng nc đi từ dưới lên, > đấu đường nc cấp xuống đáy lọc, nc tràn trở về bể, dùng bông lọc chống cát tràn vào bể.

phongblue thích bài này.
  3. phongblue

phongblue Active Member

Thích đã nhận:
    9
    Cảm ơn bạn rất nhiều, mình thấy lọc cát phức tạp và lu bu quá với cái bình đó bạn chỉ cho mình nên lọc bằng gì và thứ tự như thế nào đi cho cái hình vẽ thì càng tốt

4. hungtks

hungtks Well-Known Member

Thích đã nhận:
    246
    Với bình này thì lắp đường nc ngược lại như đã nói trên, lớp dưới cùng để vải lọc, 1-2 lớp thôi, trên dùng sứ bio hoặc nham thạch hoặc lẫn 2 thứ, trên cùng là bông lọc.
    Không cần thêm gì nữa đâu.

5. phongblue

phongblue Active Member

Thích đã nhận:
    9
    mình có cái ống dẩn nước của máy lạnh cắt nhỏ làm bio và nham thạch luôn vậy để cái nào trên cái nào dưới