Xin ý kiến của anh em, chú bác abv !

Thảo luận trong 'Gà nòi - Gà chọi' bắt đầu bởi lndduc, 15/6/13.

1. lndduc

lndduc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    183
    Xin chào anh em, chú bác Abv !

Chuyện là mình vừa được ông anh ở quê cho một còn gà nồi 3kg ( gà của ổng đổ đá cựa ), gà điều chân trắng, cựa dài khoản 1 lóng tay.

Tuần trước mình ôm đi sổ thử với gà thằng bạn trạng 2kg9 ( gà xanh ) đá được vài chân thì nó quay mặt ngang dè ra chạy, nên thằng bạn ôm con gà khác 2kg3 ra thử ( gà xám ) , nó tiếp tục chịu đá, nhưng do gà nó nhỏ kg quá nên đá khoản 10 chân là bắt ra.

Hôm nay ở nhà em có con gà 2kg ( gà vàng ), em thấy 2 con sung quá, nên tính cho nhấp thử vài chân đỡ ghiền, ai ngờ mới dc 3-4 chân con gà 3kg em lại chạy.

Vậy lí do là sao các chú bác chỉ hộ em? hay là tại con gà nó thế, chắc em làm thịt nó ăn quá !

P/s : gà ông anh đổ đá cựa, dù ko phải là gà tốt nhưng cũng đã qua tuyển chọn, nên chuyện này thật kì cục, có lẽ do em không biết nuôi ?:confused:

gzang thích bài này.
  2. toantenan

toantenan Active Member

Thích đã nhận:
    146
    cắt cổ mần thịt ăn đi chủ thớt!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

3. gat

gat Guest

bạn đang nuôi con BÁO rùi .........nuôi chi tốn lúa ........

4. Hùng Phan

Hùng Phan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    127
    Anh xem tình trạng lông nó thế nào,quan sát em nó có biểu hiện gì lạ không

JackyPro thích bài này.
  5. Đầu Rồng

Đầu Rồng Member

Thích đã nhận:
    9
    có nhiều nguyên nhân, nhưng con gà đã ra như vậy thì thịt hơi bị ngon.

6. nguyendat

nguyendat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    163
    con gà này khôn nè khỏi ăn cựa sắt.hihi...................................

7. chuthang

chuthang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    90
    con gà của bạn đang thay lông hả nếu đúng là gà đang xuống sức chạy là thượng sách

JackyPro thích bài này.
  8. lndduc

lndduc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    183
    Cám ơn các ý kiến đóng góp, mình xin bổ sung thêm, ông anh nói gà vừa mới cắt lông vô nghệ, do mình ko biết nuôi nên gà bị rót, giờ phải nhốt riêng nó ra 1 chỗ khác ko cho gặp gà khác !

Xin tiếp nhận thêm ý kiến của anh em, chú bác !

9. -=Kha=-

-=Kha=- Active Member

Thích đã nhận:
    58
    hjhj, theo em con gà nòi mà nhà đổ đá cựa sắt, và cũng đã có tuyển chọn. cựa xương cũng dài 1 lóng tay, mà khi xổ đá đòn bỏ chạy, thì có đem đi cà ri, chứ chơi tiếp thì phải kiếm bịch máu để ở cổ họng, hihi

10. hoang khang

hoang khang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    745
    Được tặng con gà Nồi thì trong tình huống này nên cho nó vô Nồi là phải rồi. ^^
    Đùa chút thôi, bạn coi lại xem nó lông lá thế nào? Đang ra lông nhiều lông ống quá đá trúng đau cũng chạy bậy lắm.
    Nếu lông lá ngon lành, tháng tuổi trên 10 mà chạy như vậy thì nó đích thị là con "Báo", đừng ngần ngãi thịt và chọn con mới.

lndduc and JackyPro like this.
  11. gadieu

gadieu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    254
    gà đang thay lông xổ chạy là bình thường,có con gà ăn 4x bên cam nhưng thay lông không xổ cũng chạy,nhưng nếu ko thay lông mà xổ chạy thì hầm xả nha bạn,hihi

lndduc thích bài này.
  12. gzang

gzang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    509
    1 ví dụ cho bác lấy ý chí : e có 1 con gà tre ăn 2 cái mua về ăn thên 1 cái.cái thứ tư đá con kia ói nhưng gà mình gãy cánh-> thua chạy.về e dưỡng lành sau đó đổ lông.trong quá trình đổ lông sổ 2-3 chân là chạy.lông ra đủ e nó ăn thêm 7 cái.cái thứ 8 trúng mang tai chạy.sau đó dưỡng ăn thêm 5 cái nữa.cái thứ 6 mù 1 mắt.kết thúc quá trình chinh chiến ^^ kinh nghiệm rút ra là chạy ko phải dở.chạy là để sống :)

Last edited: 16/6/13
    lndduc and gadieu like this.
  13. an_duy

an_duy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    116
    theo e nếu a khắc phục ko được thì cứ thẳng tay loại bỏ , có thể là do cái nết nó như vậy , hoặc cá biệt nó là gà ganh < con đá con ko> thì để lại chơi được,

riêng e : gà bỗn < đa phần > thường nết nó rất dữ , bễ đầu cựa là cự , đút vào là đá ầm ầm với gà già rồi nhằm con còn tơ là có thần và lì lợm như gà mùa ,

gadieu thích bài này.
  14. gadieu

gadieu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    254
    gà đổ lông xổ chạy là đúng rồi,hjhj che nòi gì cũng chạy do trúng lông non,đau quá chịu không nổi,gà che đá cựa đau quá chạy là bình thướng,con gà của anh trên vd quá xuất sắc,thanhks

15. Doãn Nguyên

Doãn Nguyên Active Member

Thích đã nhận:
    52
    Xổ chạy nhưng ko la miệng là vẫn còn hy vọng bạn àh ! nhiều trường hợp con gà sau khi cắt lông vô nghệ bị lõn lẽn hoặc con cự con ko . cách tốt nhất là cách ly nó ko cho theo mái hoặc xổ xẹt gì hết, thúc mồi tươi , tối cho vô chuồng ngủ hoặc thùng giấy kín gió, sáng cho nó quần sương, trưa tắm cho nó ,làm như vậy khoảng 1 tháng rồi mang xổ thử, nếu ko chạy thì nuôi tiếp đá lấu chơi thấy hay thì đá tiền lớn. Còn nếu xổ thử mà nó chạy thì bạn nên hầm cà ri là ngon nhất ít ra trong 1 tháng đó nó cũng mập thêm 1 -2 lạng .
    Lúc trước mình có con gà lai 2kg2 gà già khoảng 3 hay 4 mùa gì đó cựa dài cỡ ngón tay út ( chứ ko phải 1 lóng tay ) xổ chơi thấy nó đá khều khều , đá được khoảng 3 phút là nó chạy te te rồi quay lại đá rồi chạy và chạy luôn !!! mình tức quá ! hôm rồi có thằng gần nhà có con gà lai khoảng 75 2kg1 nó rủ mình đá lấu + bắt xác luôn , mình thấy ghét quá mang con gà chạy xe hôm trước băng cựa đá luôn ! Vừa buông đuôi con gà mình chặn nó 1 cặp ngay nách nhưng ko sao hết, nó đá mình dính khoảng 7 ,8 cây trên đầu và xung quanh cổ , mình nghĩ bụng chắc lát nữa nó chạy xe rồi chạy luôn quá, nhưng càng đá đau, thấm tang nó càng lì và nhào tới trả lại ngay cổ con gà kia 1 cặp , bắt ra so gà mình máu me tùm lum, gà nó rút hình đứng so 1 hồi gà nó si luôn mình bồi cho 1 cây ngay đầu lường nó chạy mất dép ! gà già nó mà chịu tải cựa thì gà tơ khó mà lì bằng nó. Cho nên bạn cũng đừng bi quan quá, có nhưng con gà xổ lẹt đẹt mà khi băng cựa vô nó đâm như cái máy vậy ! Chúc bạn gặp may với con gà này !

gadieu, lndduc and Ga_SG like this.
  16. lndduc

lndduc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    183
    Cảm ơn những ý kiến đóng góp chân thành của các anh, chú, bác, hiện mình đã làm theo : cho em nó cách ly với 2 em máy, gà thả ra đập cánh binh binh, búng tay thì de xẹt xẹt, nhìn thấy khoái quá nên cứ nuôi thêm 1 tháng cách ly xem sao, hy vọng là do ông anh mới cắt lông vô nghệ mình rùi mình không biết nuôi nên nó bị như zị, lần đầu có con gà nên chưa có kinh nghiệm :)

17. befriend

befriend Well-Known Member

Thích đã nhận:
    54
    Bỏ bỏ đi bác ơi gà chọi giờ đá người ta rào rào đâm phà phà còn chưa chắc ăn, bác đem con này ra chọi tỷ lệ bại cao lắm.