Xin ý kiến của các bạn về lọc ngoài EF

Thảo luận trong 'Lọc - Nước - Môi trường bể' bắt đầu bởi paperplane1302, 13/3/07.

1. paperplane1302

paperplane1302 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Các bác nhiều kinh nghiệm, nhất là đang dùng lọc ngoài EF... cho em hỏi với ạ: Em là người rất yêu thủy sinh và cá, đi đâu mà thấy có bể thủy sinh là sán vào xem ngay, kể cả nhà người lạ, đi công tác hay chơi xa đâu mà có sông, suối... là nhảy xuống ~X( xem có cây gì nhổ được đem về bể của mình ngay, bể do em tự setup sau khi nghiên cứu 1 tháng các bài viết trong diễn đàn:-*) , các bác tienbm, coi7, codai, fah, hovaten, aquatichung... đúng là đại cao thủ :applause: nên sau khi nghiên cứu em làm cái bể đầu tiên là ăn ngay, rất đẹp. Đến giờ đã là cái bể thứ 6 rồi ạ và kinh nghiệm cũng tích lũy được 1 ít và... Đây mới là vấn đề cần các bác giải đáp ạ, Em đang dùng lọc loại để trong bể, loại này dùng cũng khá hiệu quả, nhưng mỗi lần rửa bông lại phải thò tay vào bể (cái này không đáng ngại lắm), nhưng có điều bể thủy sinh thì đẹp, lãng mạn, mà cái lọc thì lù lù, tuy đã trồng cây che khá khéo nhưng em vẫn không khoái nó lắm:-S , nên em đi sắm cái lọc Jebo 508 dùng cho cái bể loại 70/40/50, nhưng cái này chỉ được cái gọn, tiện, nhưng hiệu quả thấp tịt, nói chung là thất vọng ạ. Bây giờ em định đi mau cái lọc ngoài EF 1 (500.000k), theo các bác thì cái lọc ấy có nhỏ so với bể không, hay lớn so với bể? Và nếu nó vừa so với bể mà em lại muốn mua cái loại EF 3,4,5... gì đó dùng cho bể to hơn để phòng khi em mua bể có chiều dài trên 1m thì trưng dụng luôn, thì có ảnh hưởng gì đến cây và cá không ạ? Giá của lọc ngoài EF 1 giá 500.000 có hợp lý không ạ?

2. fahsailam

fahsailam Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    257
    Lọc Atman Dòng EF nếu so với giá là không được tốt cho lắm nhưng vấn tạm được. EF 1 sài với hồ 70 thì tạm ổn. Nếu muốn chơi lọc ngoài(External fillter) ATMAN thì nên chơi những loại ký hiệu con số như 3336, 3337 hay là 3338. Còn ký hiệu EF1-2-3, nhình thùng bên ngoài như nhau nhưng chất lượng lại khác nhau. Vấn đề còn lại là sắp xếp chất lọc có đúng cách hay không?

3. paperplane1302

Thích đã nhận:
    18
    Nếu muốn chơi lọc ngoài(External fillter) ATMAN thì nên chơi những loại ký hiệu con số như 3336, 3337 hay là 3338

Bác có thể cho em biết rõ hơn về mấy loại lọc này không ạ? giá cả của nó thì sao ạ? 500k hay nhiều hơn nếu dùng lâu dài và ổn định thì em cũng quyết thôi ạ, những vật liệu bên trong thì em cũng nắm tạm tạm ổn ạ, chỉ mong bác chỉ bảo em về chất lượng và hợp lý thì nên mua cái nào ạ? Rất cảm ơn bác về sự quan tâm!

4. fahsailam

Thích đã nhận:
    257
    Ngoài bắc, việc tìm kiếm lọc ngoài ATMAN dòng 333... thì hơi khó. ATMAN EF 1= ATMAN 3335, EF2=3336, EF 3=3337, EF4=3338(nhưng chất lượng và mẫu mã khác nhau nhé). Giá của lọc ngoài này dao động từ 5-850k. tùy lọc lớn hay nhỏ.

5. paperplane1302

Thích đã nhận:
    18
    Rất cảm kích những thông tin hữu ích mà bác đã nhanh chóng đem lại cho em! Ở HN thì mấy loại lọc này em cũng đã tìm ra chỗ bán rồi, AG có, chợ Mơ... cũng có và giá cả tất nhiên là có khác nhau, nhưng cũng tùy bác ạ, ATMAN EF các serie thì giá cả cũng không chênh là bao bác ạ. Vậy là em cũng đã rõ hơn về Lọc ngoài rồi, (em cũng đã đọc mấy bài bác viết về lọc ngoài, rất chi tiết và thực tế). Bây giờ em sẽ sang mục CO2 làm phiền mọi người vậy, vì em cũng đang định mua luôn, Cảm ơn bác Fahsailam nhiều !

6. tienbm

tienbm Người làm vườn

Thích đã nhận:
    6,461
    Nếu có ý định đổi bể lớn hơn thì nên mua EF4 luôn đi (HN chắc chỉ có EF), nếu không muốn mua ở AG thì có thể lên Yên Phụ hỏi nhà Lợi - Yến, giá cả chắc cũng nhỉnh hơn một chút nhưng khỏi phải mua thêm khi thay bể, hiện tại mình cũng đang dùng EF4 máy chạy tốt đã gần 3 năm nay rồi, loại này chỉ có một trục trặc nhỏ là một thời gian hay bị phát tiếng kêu (tỷ lệ ít thôi) do bị nứt trục quay của cánh quạt, xử lý đơn giản = cách tháo ra dán keo con Voi lại là OK, trục cánh quạt của mình đã từng bị nứt nhưng dán lại đã hơn một năm vẫn ổn

btuan thích bài này.
  7. fahsailam

Thích đã nhận:
    257
    Anh tienbm ạ, ATMAN EF4 Và ATMAN 3338 nhìn bề ngoài thì y hệt nhau (vì cùng 1 hãng). Nhưng em vấn đánh giá cao về ATMAN dòng con số như 333... trong khi giá cả thì không chệnh lệch nhau máy:D

8. paperplane1302

Thích đã nhận:
    18
    Cảm ơn bác Tiến, em cũng yêu Thủy Sinh lắm ạ, nên dù đi làm rất rất bận, em làm đầy tớ của nhân dân mà nhưng 24h trong ngày thì 16h là trăn trở về cái bể thủy sinh của mình, nếu nó bị rêu hay có vấn đề là mấy đ/c cùng cq biết ngay vì mặt mũi xầm xì:D , đi công tác chỉ lo khi về cái bể trông không giống khi ra đi thôi hi hi. Còn về địa điểm thì em cũng tham khảo tại chợ Mơ thì cũng rẻ hơn 1 số chỗ nổi tiếng khoảng 100k ạ. Nếu em dùng EF 4 mà xảy ra sự cố thì sẽ tham khảo bác tienbm nhá hì hì. Ôi, em còn phải lo cái vụ bình CO2 nữa ạ ~X( . em định sang mục CO2 hỏi nhưng nếu hỏi luôn tại đây cho tiện thì có sao không ạ?

9. fahsailam

Thích đã nhận:
    257
    Không sao:D :D :D cứ hỏi ở đây cho tiện, đang chờ trả lời nè:applause: :applause: :applause:

10. tienbm

tienbm Người làm vườn

Thích đã nhận:
    6,461
    Thế thì còn thua mình, vì mình còn làm đày tớ của đày tớ nhân dân kia, mệt lắm nhưng khi về nhà ngắm cái bể thủy sinh mướt mát là hết mệt mỏi
    Về CO2 định hỏi gì vậy???

11. paperplane1302

Thích đã nhận:
    18
    May quá, cảm ơn bác FAH hi hi. Chẳng là nếu đi mua tất cả hoàn toàn thì em đã chạy qua AG xách hết về,nhưng khốn nỗi em lại có 1 cái bình oxi ở nhà rồi, bình khá mới, màu xanh, chu vi khoảng bằng cái vòng kim cô của Tôn Ngộ Không:confused: nó cao khoảng 1m, papa em mua cho ông nội dùng, giờ bỏ không, giá khi mua nó ở cơ sở y tế là 700k, bây giờ em muốn trưng dụng nó cho cái vụ CO2 thủy sinh này. Bây giờ muốn cho nó đầy đủ thì em cần mua thêm cái gì hả bác? giá cả bao nhiêu và cái loại nào thì tốt và an toàn ạ? nếu mà để má em biết nó nguy hiểm thì em và cái bể cá chắc ra đường cùng nhau mất! (bình cứu hỏa thì em cũng có nhiều vì cq vứt xó nhiều lắm, dùng cái đấy cũng được chứ ạ?):blushing:

12. zQ.

zQ. Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    hì,để em giúp anh chút nhé.
    Em nghĩ anh nên dủng bình cứu hỏa ở Cty,vì nó sẽ nhỏ và gọn hơn (~2-3kg khí nén) Và những bình đó chỉ việc mua 1 van vìa đem đến hàng cứu hỏa,nhờ nó lắp vào và nạp Co2 luôn,thế là ok.
    Còn về việc cái bình Oxy của anh thì em chưa biết là có nạp dc CO2 kô,nhưng em thấy mấy bình đó thường có van điều áp (loại có đồng hồ) và thường rất to(~5-7kg).Mếu nạp dc thì rất tốt vì sẽ nạp dc nhiều khí,nhưng bất tiện là nó hơi to.

13. wusong

wusong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    31
    Bình O2 cũng ko to lắm đâu ZQ. Mình cũng đang dùng bình O2 để chứa CO2 nè. Bình O2 3kg mình mua trên Phương Mai giá 300k, thấy cũng to cỡ bình cứu hỏa 3kg, trên đó có cả bình 2kg trông rất xinh. Nếu dùng bình oxi thì được cái tiện là có sẵn cái van tổng để chơi thủy sinh luôn(van xoáy), còn nếu dùng bình c.h thì phải mua van xoáy để thay cho van bóp. Có 1 điều nữa mình được a HVT phổ biến là bình O2 và bình c.h ko thể dùng chung van tổng được vì chúng có bước ren mặc định khác nhau. Nên khi mua bình c.h thì phải mua 1 cái van O2 sau đó mang đi tiện lại ren cho nó phù hợp với bình c.h ( cái này lằng nhằng quá, mình cũng ko hiểu,~X( sao ko mua luôn van của CO2 lắp cho bình c.h luôn chứ).
    Van điều áp cũng vậy, van O2 thì chỉ lắp cho bình O2 thôi, giá của chúng cũng khác nhau nhiều đấy. Van điều áp O2 giá dao động từ 110k ----> ko biết, còn van điều áp CO2 thì mình lên chợ Trời hỏi, họ lôi ra 1 cái van bóng loáng rất đẹp, có 1 đồng hồ, có cả đếm giọt = bi, có chữ CO2 to đùng, nhưng giá hơi chát-600k, và họ cho biết đây chỉ là loại rẻ tiền.
    KL: mình thấy dùng bình O2 vẫn hay hơn, mình dùng gần tháng nay chưa thấy sự có gì.
    Nếu vẫn muốn dùng bình Co2 để chứa Co2 cho đúng kiểu thì bạn qua cửa hàng PCCC cạnh cây xăng Trường Chinh (Lê Trọng Tấn) có bán bình Co2 đã lắp van tổng O2 để chơi TS, loại bình 3kg nhưng mà cao nghêu nên mình ko thích lắm. Phụ kiện còn lại thì qua chợ Trời có hết.
    Chúc bạn thành công.

14. Bad_Guy

Bad_Guy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    61
    dùng bình Oxy thì hệ số an toàn cao hơn bình CO2 vì bình Oxy dùng trong y tế.Tùy hiện trạng từng bình, theo em, nếu chỉ có bình ko thì cần đầu tư thêm 2 cái van (1van tổng đóng mở, 1 van giảm áp), tổng cộng khoảng 300 -350k, thêm tiền nạp co2 khoảng 70 -100k. Thêm dây truyền, bộ trộn co2 khoảng 100k nữa là ngon lành rùi.
    Ps: nếu anh em nào ở HN, bình Co2 chỉ hết khoảng 550k (2 van, bình đầy co2, dây dẫn, bộ trộn...).

15. zQ.

zQ. Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Ôh ngoài ấy mắc nhỉ ? Trong này chỉ tốn ~370k cho 1 bộ gồm bình,van,cốc,1 bộ dây có bộ đếm giọt.
    Em thấy các bình Oxy y tế đều có van sẵn mà a ? Van có cả 2 đồng hồ cơ đấy.

16. wusong

wusong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    31
    Giá 550k mà a Bad_Guy đưa ra là vẫn còn rẻ đó bác ZQ ơi. Nếu mua trọn bộ bình CO2 trên AG thì còn ngất ngây hơn nhiều, cụ thể thế này : bình CO2 2kg trông bân bẩn cũ rích, có mỗi van tổng - 650k~X( , van inox ko có đồng hồ -140k, van 1 đồng hồ - 600k, van 2 đồng hồ(thấy họ bảo van xịn) - 1,4tr:eek: . Thế làm sao em đỡ được. Trên AG bán cái gì cũng đắt lòi, thấy mỗi sỏi với máy bơm là rẻ.
    Bình oxi khi bán ko có sẵn van điều áp, phải mua thêm, còn nếu thó được cái bình đang dùng ở bệnh viện thì chắc phải có van điều áp rồi.

17. paperplane1302

Thích đã nhận:
    18
    Chà, đầy tớ của "đầy tớ của nhân dân" thì đúng là nhất bác rồi:applause: , bác thấy đấy, đi làm nhà nước, phục vụ nhân dân cả ngày mệt muốn chết, tối về ngồi ngắm cái bể cá do mình tự làm, mệt mỏi cũng bớt được nhiều bác ạ, có khi khuya mới về tới nhà, cũng biết là theo kinh nghiệm của các bác chỉ bảo là không nên thay nước vào ban đêm :D , nhưng nó hơi đục, ban ngày thì có ở nhà đâu chứ, thế là lại lúi húi, mệt nhưng mà vui, cảm ơn bác, em đã hỏi rồi đấy ạ :blushing:
    Và các bạn ZQ. badguy và wosung cũng đã trả lời rất nhiệt tình, cảm ơn các bác nhé, mình thì thấy cái bình cứu hỏa nó nhỏ xinh xinh, dễ khuân vác, nhưng cái bình oxi của mình thì mới, lại đẹp nữa, ~X( , đến mệt, hôm trước hỏi ở AG thấy bảo bán cốc trộn CO2 là 60k ạ, còn cái bình oxi của mình có cái van rùi, có cả đồng hồ nhỏ nữa, nhưng không thuộc "chuyên môn" nên chắc mình phải vác cả cái bình đó ra hàng bán bình ở Yết Kiêu để hỏi cho chắc ăn, vả lại nó cũng gần chỗ làm, chứ vác lên AG các em ý cười chết:blushing:

18. paperplane1302

Thích đã nhận:
    18
    Hôm trước mình hỏi cũng được hát như vậy, nói thật là nếu giá trị có đúng như thế thì mình cũng không thắc mắc, làm phiền các bạn nhiều, đằng này chạy ra hàng bán đồ y tế ở BV Việt - Pháp, hoặc hàng bán bình cứu hỏa thì giá lại khác, nhưng... mấy cửa hàng này thì lại chẳng hiểu gì về công dụng của CO2 dùng cho bể cá, nếu ta có thắc mắc thì b-(

19. qvd

qvd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    111
    Chào bác tienbm.

Em đang dùng loại EF4 cho bể 1,7x0,65x0,5. Từ tết lại đây bơm kêu rất to. Mặc dù em đã kiểm tra toàn bộ đường ống cấp vào, ra nhưng không hở, nhiều khi lưu lượng ra rất thấp.

Hiện nay tình trạng lắp đặt như sau:
    - Mặt trên của máy Mặt nắp máy) cao hơn mặt thoáng bể một chút (Khoảng 3phân).
    - Có ba ngăn lọc, ngăn dưới cùng em bỏ nham thạch hai ngăn trên bỏ bông lọc.
    - Đầu hút nằm phía trái bể, ống ra ở phía phải bể. Ống ra đục lỗ đặt dưới mặt thoáng khoảng 4phân cho lỗ phun lên trên mặt thoáng khoảng 30 độ so với chiều thẳng đứng.

Bơm kêu rất to, nói chung là rất khó chịu khi về đêm. Em định hạ thấp bơm xuống dưới bể không biết thế nào?
    Tháo bơm ra như bác tienbm để kiểm tra nhưng ngại vì không có tài liệu. Bác tienbm cho ý kiến với.

20. anhthuyen

anhthuyen Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    79
    Nếu đã kiểm tra các đường ống mà không phát hiện chổ hở , bạn nên kiểm tra thêm lần nữa tại vị trí các van điều chỉnh lưu lượng ( chủ yếu bên ống hút )!
    Các vòng ron cao su trong van có thể chưa khít hoặc đã hỏng ! Kiểm tra bằng cách Để máy hoạt động như hiện nay , tạm khóa van đường ống hút , quan sát có bọt khí hút vào ở vị trí van đó hay không ?

Bạn cũng nên tạm thời hạ thấp máy xuống để xem có cải thiện gì không !

Một lý do nữa là cánh quạt có thể đã hỏng phần lõi , cánh quạt rung động nhiều nhưng lại không xoay được với vận tốc tối đa !