Xin ý kiến của mọi người

Thảo luận trong 'Vườn chim' bắt đầu bởi vothuanga, 25/9/10.

1. vothuanga

vothuanga Member

Thích đã nhận:
    4
    Em đang đặt làm 1 Aviary có kích thước 1.5x1.5x2.4 m để nuôi chim rừng.Em chưa có kinh nghiệm nên
    muốn hỏi ý kiến của mọi người về mấy vấn đề:
    1. Em nên sơn Aviary màu gì
    2. Mái của Aviary thì em đang băn khoăn nên dùng nhựa trong suốt màu xanh như của chị GC hay nên lợp
    tôn chống nóng
    3.Trong Aviary nên trồng loại cây gì cho phù hợp hay là dùng cây khô và trồng cây xanh bao quanh Aviary
    4.Phần đáy lồng thì nên tiếp đất hay là làm cao lên 30cm so với đất và trồng cây xanh bằng chậu đất để
    không phải vệ sinh lồng thường xuyên
    5. Cóng thức ăn tự động cho chim .Cái này em xem nhiều mà vẫn chưa hiểu cách làm lắm.Mọi người có thể
    hướng dẫn cho em được không ạ
    6.Trong Aviary của em với kích thước như vậy ,mọi ngưởi tư vấn cho em nên thả loài chim gì và số lượng như
    thế nào ạ
    Em xin cảm ơn mọi người đã đọc bài của em. Mong mọi người đóng góp ý kiến cho em

Tuankhtc thích bài này.
  2. GoldenCanary

GoldenCanary Cappuccino...

Thích đã nhận:
    6,181
    Bạn nên bắt đầu từ câu hỏi số 6: bạn muốn nuôi cụ thể là loài chim gì ?

Rồi mới nên nghĩ đến các điều kiện chuồng nuôi để tìm cách thỏa mãn nhu cầu sinh học của loài chim đó.

ndl, vothuanga, tienbm and 1 other person like this.
  3. vothuanga

vothuanga Member

Thích đã nhận:
    4
    Dạ em đang tính nuôi chòe lửa, chòe than, khuyên, chào mào, khưới và mỗi loại chỉ thả 1 cá thể chị GC à. Chị góp ý cho em nhé

---------- Post added at 11:26 AM ---------- Previous post was at 11:24 AM ----------

àh quên. Chị GC có thể cho em yahoo được không ạ. Tại em đang cần người tư vấn gấp quá chị ơi.Thank chị nhiều ạ

4. GoldenCanary

Thích đã nhận:
    6,181
    Với dự kiến của bạn, gợi í như sau:
    Em đang đặt làm 1 Aviary có kích thước 1.5x1.5x2.4 m để nuôi chim rừng --> không nên nuôi khướu. Nếu nuôi thì chỉ nên nuôi 1 đôi khướu và không nuôi thêm cá thể chim nào khác. Vì trong một không gian nhỏ như trên: chỉ trong 1 ngày chú khướu sẽ xử lí đuổi đánh, cắn đến chết tất cả các cá thể còn lại.
    1. Em nên sơn Aviary màu gì --> màu xanh lá cây sẫm là màu hợp lí nhất để:
    - toàn bộ aviary tiệp màu với vườn tược xung quanh --> đẹp không gian
    - nổi bật chim trong vườn --> dễ ngắm chim khi nhìn từ bên ngoài vào
    - chim cảm thấy yên tâm vì màu sắc aviary gần gũi với tự nhiên.
    2. Mái của Aviary thì em đang băn khoăn nên dùng nhựa trong suốt màu xanh như của chị GC hay nên lợp
    tôn chống nóng
    --> tùy vào vị trí và hướng nắng của aviary mà chọn cho thích hợp.
    3.Trong Aviary nên trồng loại cây gì cho phù hợp hay là dùng cây khô và trồng cây xanh bao quanh Aviary
    - Aviary nhỏ + chim nhỏ: có thể trồng cây xanh
    - Aviary nhỏ + chim to: nên dùng cây khô
    - Cây bao quanh aviary: là để tăng thảm mĩ và chống nóng thêm nếu cần thiết, không bắt buộc phải có.
    [/QUOTE]

---------- Bài viết thêm vào lúc 12:24 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 12:18 PM ----------

4.Phần đáy lồng thì nên tiếp đất hay là làm cao lên 30cm so với đất và trồng cây xanh bằng chậu đất để
    không phải vệ sinh lồng thường xuyên
    --> Một aviary đẹp không nên có mặt lưới cách đất vì như thế trông không tự nhiên. Tương tự: cây xanh trồng thẳng xuống đất nhìn sẽ đẹp hơn cây xanh trồng trong chậu.

Tuy vậy: lựa chọn còn phụ thuộc vào vị trí đặt aviary, chất lượng đất, không gian aviary, dự kiến tổ chức nền aviary như thế nào nữa.

5. Cóng thức ăn tự động cho chim .Cái này em xem nhiều mà vẫn chưa hiểu cách làm lắm.Mọi người có thể
    hướng dẫn cho em được không ạ

--> hoàn toàn phụ thuộc vào độ khéo tay, sự sáng tạo của người nuôi + thói quen ăn uống của từng loại chim. Tra google là phương án hay.

6.Trong Aviary của em với kích thước như vậy ,mọi ngưởi tư vấn cho em nên thả loài chim gì và số lượng như
    thế nào ạ
    --> 1 chào mào, 1 than hoặc lửa, vài chú khuyên có lẽ là đã hơi nhiều.
    Em xin cảm ơn mọi người đã đọc bài của em. Mong mọi người đóng góp ý kiến cho em

5. vothuanga

vothuanga Member

Thích đã nhận:
    4
    Hi. Chiều nay em ngủ dậy muộn quá nên giờ mới đọc bài chị GC được. Sau khi đọc những góp ý của chị GC có lẽ em sẽ phải thiết kế lại Aviary của mình.Em có xem qua bài Aviary của chị và thấy chị có chế 1 cái cóng thức ăn tự động nhưng em không biết là cái chai bỏ thức ăn được cố định luôn vào Aviary hay là có thể lấy ra để cho thức ăn vào mỗi khi hết.Mong chị có thể hướng dẫn cho em hihi.Thank chị GC nhiều về những góp ý trên ạ.

6. GoldenCanary

Thích đã nhận:
    6,181
    Aviary của zzzTvTzzz

Em đang làm cái Aviary từ sáng tới giờ mới xong cai khung, Aviary của e DT ngang 1.2m cao 2m rong 60 cm(chừng nào xong e pót hình lên cho mấy a chị xem, chắc ngày mai là xong cái Aviary còn phần trồng cây và trang trí chắc phải 1 tuần nữa mới xong vì phải kiếm đồ) trong cái aviary đó e dự tính nuôi 1 đôi mai hoa, 1 đôi xanh tím, 1 đôi khuyên, 1 đôi ốc mít( hoặc 1 đôi sâu đầu đỏ)mấy anh chị gop ý giùm e DT như vậy nuôi 8 con co chật quá không vậy, em nên trồng các loại cây nào cho phù hợp với các loại chim đó ma không làm cho không gian trong aviary quá rối. Thank các anh chị.

Aviary đã hoàn thành mà không biết cách pót hình lên dđ, thôi chắc để tối về nghiên cứu pót bằng photo, Aviary của mình là loại treo tường, DT cao 2m ngang 1m1 rông 60cm, làm bằng sắt lỗ, lưới kẽm(loại lưới dày) mắt 1x1, bên ngoài khung sắt mình op tre vô, tổng chi phí cho cái Aviary đã ngốn hết 1m4 của mình roài, nhưng tính ra vẫn rẽ hơn so với đặt người ta làm, hồi mới tính làm ra mấy tiệm sắt hỏi đặt cái lồng tiệm nào cũng hét giá từ 1m8 - 2m mà chỉ có mỗ cái khung và thưng lưới. chưa tính chi phí lắp ráp và những thứ phát sinh, còm giờ thì Aviary của mình đã hoàn thành 98% chỉ làm thêm 1 cái cửa nhỏ nữa thôi

Với kích thước và các loại chim định nuôi như trên: nếu là GC sẽ không trồng cây sống trong aviary, mà sẽ thiết kế cành khô cho aviary thôi.

Bạn cần lưu í cái nền vì nuôi những loài chim hút mật và ăn sâu sẽ gọi kiến, muỗi đến nhiều. Cần có phương án giữ vệ sinh phù hợp.

vậy mật độ chim như vậy có quá nhiều không chị. Cám ơn chị đả góp ý

Last edited: 5/10/10