Xin ý kiến lượng thức ăn cho cá

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi hoahongden, 22/5/07.

1. hoahongden

hoahongden Member

Thích đã nhận:
    0
    em mới nuôi 1 con bằng bàn tay, đối thức ăn khô (XO) 1 ngày cho an bao nhiêu viên? thường cuối tuần em cho ăn cá chép con , vậy 1 ngày cho ăn bnhiêu con ? các sư Huynh chỉ giáo cho mình với , mình cám ơn nhiều nhiều

2. tranlethuan

tranlethuan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    13
    Bạn viết như vậy thì ai biết mà trả lời
    Cho biết cụ thể là nuôi Cá gì ??? Cá lớn được bao nhiêu ........... Chi tiết nha

3. hoahongden

hoahongden Member

Thích đã nhận:
    0
    hehe

Xin lỗi nha,, mình xin bs con cá của mình là lahan rồng đỏ, lớn bằng bàn tay

4. hongthuat

hongthuat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn nói khó hiểu quá à cụ thể hơn nửa đi "em mới nuôi 1 con bằng bàn tay"la hán gì????,"đối thức ăn khô (XO)"là thế nào???,"thường cuối tuần em cho ăn cá chép con , vậy 1 ngày cho ăn bnhiêu con ?"???? Bạn nói vậy mấy thành viên trong room pó tay+ chân luôn đó!

5. hoahongden

hoahongden Member

Thích đã nhận:
    0
    xin lỗi các sư Huynh nha, vì mới được bạn cho, nên ko biết là loại gì, nhưng kỳ trước mình tải hình lên hỏi thi mấy sưhuynh nói là Rồng đỏ, hiện giờ mình đang cho ăn thức ăn khô loại XO , lâu lâu cho ăn thêm cá chép con, thấy vẫn sống khỏe mạnh được 2 tuần rùi, nhưng ko biết cho ăn lượng ntn cho đúng, vậy nhờ các sưHuynh hướng dẫn
    1/ đối thức ăn khô 1 ngày mình cho ăn bao nhiêu viên là ok (nếu ngày đó mình chỉ cho ăn đô khô thôi)
    2/ đối với thức ăn sống cá chép con hoặc cá lóc con 1 ngày bao nhiêu con là được
    Cám ơn nhiều nhiều

6. forever

forever Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Dù sao cũng góp ý cho bạn 1 cách cho ăn để bạn có thể tham khảo thêm. (mình đã làm và cá phát triển rất tốt).
    Thức ăn chính: tôm tép, cá lóc con, thức ăn viên.
    1 ngày cho ăn 2-3 bữa
    -Buổi sáng: cho ăn tép, ngắt đầu, cho ăn từng con 1, đếm đến khi nào thấy bụng cá hơi căng tròn thì dừng lại. (làm như vậy bạn sẽ biết khẩu phần của nó là bao nhiêu con tép).
    -Buổi trưa: cho ăn tép ít hơn buổi sáng 1 chút
    -Buổi tối: bạn lấy thức ăn viên ra, cho cá ăn 1 ít, khoảng 1/2 muỗng uống cafe (nhớ là muỗng cafe chứ ko phải muỗng ăn cơm đâu nha). Sau đó cho ăn tép.
    Đến cuối tuần thì đổi tép thành cá lóc con.
    Cho ăn như vậy cá sẽ ko ngán thức ăn viên, mà ngày nào cũng đủ chất.
    Chúc có cá đẹp!

7. thangtony1989

thangtony1989 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    37
    Hic, hic. Cho em hỏi, cá nhà em ko biết ăn thức ăn khô. Có cho nó nịn đói thử 1 ngày, nhưhg nó vẫn ko chịu ăn lại còn xuống đầu nữa. Vậy có cách nào làm cho cá ăn được thức ăn khô mà không xuống đầu không (cho nó nhịn đói tội nghiệp lắm, lại còn xuống đầu nữa, nhưng em sắp thi, ngày nào cũng phải cho ăn 3 lần tép sống chắc nghỉ học đi bán cá lun quá:crying: :crying: )

8. thanhbinh

thanhbinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    ko sao đâu , cứ cho nó ăn ít thôi, đừng nên bỏ đói hẳn, cho nó ăn 1 con tép 1ngày rùi cho hạt vào bảo đảm nó ăn mà

9. kidphima

kidphima Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn cứ áp dụng công thức cơ bản " lượng ít , nhiều bữa "

10. Tanh07

Tanh07 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    23
    Bạn tập cho ăn thức ăn khô tốt nhất là buổi sáng khi cá đói ,lần đầu cho 1 vài hạt thôi,nếu cá không ăn,bạn chờ đến cử trưa cũng vậy:1 vài hạt.Đến cử chiều bạn cho ăn thứ nó thích,ít thôi để qua ngày sau cá đói hơn.Chừng 3 ngày là thành công.

11. kietnguyen

kietnguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    nói chung bạn cứ sắp lịch ra cho ăn cũng được chẳng hạn như sáng cho ăn khoảng 7 con tép,trưa cho ăn chừng 7 con cá lóc con tùy độ lớn nhỏ mà điều chỉnh,rồi chiều có thể cho ăn thêm mấy viên XO nữa.