xin ý kiến tư vấn để làm món quà tặng vợ

Thảo luận trong 'Kỹ thuật và kinh nghiệm cá biển' bắt đầu bởi phongkhanh, 18/11/11.

1. phongkhanh

phongkhanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    25
    :devil: kính thưa các cụ bô lão, em hiện đang chơi một bể thủy sinh tại gia roài.số là em mới lấy vợ được 2 tháng,từ ngày cưới nhau tới giờ chưa tặng dc vợ món quà gì vì bận bịu quá.đợt kỉ niệm sắp tới,em định làm một món quà nho nhỏ tặng vợ
    số là vợ em rất mê con Nemo sau khi xem cái phim hoạt hình về con cá Nemo đó. Vợ em thấy em chơi thủy sinh kêu là : "ước gì mà con nemo cũng có thể mua về chơi trong nhà thế này nhỉ"
    hôm roài đi qua chỗ Nguyễn Trường Tộ mua vài thứ thì thấy nó bày 1 cái bể nước mặn nhỏ xíu,có con cá bơi qua lại
    nay em có mong muốn nhờ các anh tư vấn,em muốn mua 1 cái bể cá nhỏ xinh cỡ 30cm thôi ạ,và chỉ cần nuôi tốt 1 cặp nemo,còn san hô với quỳ hay cái gì đó nếu ko cần cũng ko sao.
    về hồ thì em có roài,em muốn hỏi các bác bây giờ em cần mua những gì để nuôi được 2 chú nemo này, xin đừng đặt nặng vấn đề nuôi quỳ,san hô hay cái gì khác,chủ yếu là 2 con cá thoai ạ,xin các bác chỉ dẫn cho em cách chơi đơn giản và gọn nhẹ nhất ạ

- nước mặn ?
    - máy lọc ? dùng loại thường như bể thủy sinh được ko
    - đèn ? em thấy nó dùng cái đèn kẹp led bé xíu
    - đá ? chắc chỉ xếp 1 ít nho nhỏ nếu cần thiết cho cá lượn lờ
    - thức ăn?
    - và nên đến cửa hàng nào để đc tư vấn tốt nhất ?
    =P~ xin chân thành cảm ơn các bác để em có thể gửi tặng vợ 1 món quà ý nghĩa

2. Dragonking

Dragonking Well-Known Member

Thích đã nhận:
    469
    Nếu chỉ có 2 con nemo thì xài lọc cho cá nc ngọt cũng đc, mỗi tuần chăm thay nc là đc, đèn thì cũng ko cần,có cho đẹp đc rồi, nc thì mua muối pha cho tiện, hồ nhỏ cũng ko tốn nhiều muối đâu, ở HN bạn qua canuocman tham khảo

Tuy nhiên mình khuyên nên làm hồ lớn hơn, dễ nuôi hơn và nuôi đc nhiều hơn!

phongkhanh and Trung_kimma like this.
  3. pumpeo

pumpeo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Bác chơi luôn bể to tặng vợ đi, bể nano thì chả mấy chốc 2 em nemo lại ra đi, vợ bác còn buồn hơn. Còn nếu bác vẫn giữ quan điểm thì bác ra NTT Aquagreen baỏ họ tư vấn luôn, em thấy họ setup sẵn một bể nano nước mặn rồi mà, bác chỉ việc bê về nhà và thả nemo là ok. Chúc bác sớm có quà tặng vợ, bác chiều vợ thật :)

phongkhanh thích bài này.
  4. phongkhanh

Thích đã nhận:
    25
    cảm ơn hai anh,cái chính là em đầu tư chính là bể thủy sinh nên cũng chỉ muốn có món quà nhỏ tặng vợ,cơ mà như bác pumpeo nói thì nếu nuôi bể nhỏ vậy em nó sống sót đc khoảng bao lâu :-?? nêu chăm sóc cẩn thận

5. Dragonking

Dragonking Well-Known Member

Thích đã nhận:
    469
    Nếu chỉ nuôi nemo và chăm thay nc thì có thể nuôi sống đc luôn đó, ko chết đâu, thậm chí nuôi lâu nó đẻ cho bạn xem :D

6. phongkhanh

Thích đã nhận:
    25
    anh cho em hỏi chăm thay nước ở đây là bao lâu thay 1 lần,mỗi lần thay thì thay hết cả bể ạ :D

7. Dũng MVP

Dũng MVP Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Thay 20-30% thôi, còn bao lâu thay một lần thì tùy thuộc vào dân số. Trước em có cái hồ 1m2 10 tháng chưa thay nước trong đó có khoảng 20 em san hô và 3 em cá, quan trọng là cho ăn ít hoặc gây Zoo cho ăn tự nhiên để không ô nhiểm nguồn nước, đó là em nói những loại San Hô dễ nuôi, Nemo thì nó khỏe như Cá Chép ấy, lúc đầu chưa có Zoo thì cũng cho ăn ít thôi, khi có Zoo nhiều thì 2 ngày cho ăn 1 lần.
    Nên đầu tư ít nhất hồ 1m để sau khỏi lăn tăn.

8. phongkhanh

Thích đã nhận:
    25
    thanks.chắc định làm 1 cặp thoai,hj,tiêu chí là quà tặng nhỏ thôi nên ko định đầu tư to,muốn chăm sóc 2 con cá cho tốt,mình chơi thủy sinh cũng tương đối tốn,đầu tư bể to nữa cá mặn chắc ko trụ nổi :D

9. pumpeo

pumpeo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    thường bác nào mới chơi cá biển cũng bảo đầu tư nhỏ thôi nhưng sau này khi mê rồi thì ko cưỡng được, đầu tư cứ thế mà phình to ra. Nhìn nemo xong lại thấy thích nhìn mấy em yellow tang, rồi tang tím ... nói chung mệt đấy chứ ko như thuỷ sinh đâu bác :)

10. snow.ng

snow.ng Member

Thích đã nhận:
    1
    Hihi...a này cůng vơ ghê...chúc a mau có bê đęp cho vơ a nhé...sr mod e onl = dt nên đánh dâu' hơi kì

11. beggarUK

beggarUK Well-Known Member

Thích đã nhận:
    585
    Nước mặn = đau đầu + tốn tiền + tốn thời gian

Cách đây 5 năm nếu người yêu e ko thích nemo và cá trạng nguyên thì chắc e cũng ko sa vào cái thú này đâu, nếu bro có bạn chơi cá nước mặn thì nhờ người đó làm cho bể nhỏ, chứ tự học tự làm mà chỉ làm bể nhỏ thì đau đầu lắm

12. mapdet

mapdet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    làm sao để gây zoo vậy bác. Với lại nếu không kiểm soát được, lỡ zoo trong hồ mà bùng nổ thì có sinh nấm không bác.

13. phongkhanh

Thích đã nhận:
    25
    oh,tại cũng ko quen ai,ko biết trên diễn đàn có anh nào dang tay giúp đỡ đàn em ko ạ :D

14. Dũng MVP

Thích đã nhận:
    20
    Zoo thì hồ nào mà chả có, khi ổn định rồi thì dân số tăng chóng mặt nhưng cá cũng ăn nhanh không kém. Em không rõ Zoo hồ em là do tự nó sinh ra hay do mua đá sống, San Hô đã có nó trong đó, chỉ thấy một thời gian sau thì nó phát triển rất nhanh.
    Zoo thì có nhiều loại: Copepod, amphipod, isopod, rotifer, mysis hoặc mua trứng Artermia về ấp. Em chỉ cho ăn Artermia khô và Zoo tự phát triển trong hồ. Zoo và nấm đâu liên quan gì đến nhau đâu ah, ngược lại Zoo mà bùng nổ chứng tỏ môi trường rất tốt là đằng khác. Bác chơi lâu mà hỏi khó em thế, em mới chơi ah. Thân

15. mapdet

mapdet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    không có. Bác hiểu nhầm ý e rồi. Thật ra thì e muốn hỏi thăm để nắm tình hình trong hồ. Lâu nay hay thấy xuất hiện những sinh vật là lạ. Không biết là gì. Nên hỏi thăm coi sao. Nhiều khi có những con nhìn như mọt ấy, nó bám trên thành kiếng, mà cá thì chẳng thèm ăn. Nhưng sao đó một thời gian thì ôi thôi, cá bị nấm đầy mình. Chẳng biết là con gì, thấy nó bò luôn mới kinh chứ.
    Còn về nước mặn này, bác đã chơi thì cũng đã biết, có ai dám vỗ ngực nói mình biết đầy đủ hết những thứ xuất hiện trong hồ đâu. Lâu lâu, e còn thấy cả những con sâu, nhìn như con rết nữa cơ. nhưng chẳng biết nó là gì, thấy ghê ghê nên cho gà ăn ráo. :)

16. Dũng MVP

Thích đã nhận:
    20
    Mấy con bọ, con mọt ấy là Zoo đó, có những loại Zoo quá nhỏ cá không ăn nhưng San Hô có ăn, cá thì ăn những loại Zoo lớn hơn, con ăn San Hô hay thực vật mà kêu nó ăn Zoo thì nó cũng không ăn. Tránh bám trên thành kiếng thì siêng chà kính thôi, em thì chỉ làm mặt trước còn 3 bên khi nào dơ lắm mới làm 1 lần.
    Còn bị nấm hay bệnh thì bác nên tìm nguyên nhân, có thể bị Stress, lỡ loét do va chạm đứt người, cắn lộn, môi trường thay đổi đột ngột, môi trường không đúng, gây nên bởi Bacteria, khi một con bị mà không vớt ra trị thì có thể lây san cả hồ dù những con khác không bị thương tích (có một số con bọ ăn San Hô hoặc mang cá gì đó nhưng mình chưa gặp). Sinh vật lạ trừ những con như Sán, Rết thì có những con hay hay như Thỏ Biển (hình như cũng họ Sán). Theo kinh nghiệm bây giờ em Set-up bằng đá chết và khi mua San Hô phải lựa kỹ, tức là con San Hô chỉ có cục đá và San Hô cùng lắm thì chỉ có Zoo chứ không được có sinh vật lạ, cái này nhìn cục đá là biết liền, vài dòng tâm sự với người cùng cảnh khổ. Thân