Xin ý Kiến Về Con Than !!!

Thảo luận trong 'CHÒE THAN _ CHÒE ĐẤT' bắt đầu bởi dat_dquoc, 13/9/06.

1. dat_dquoc

dat_dquoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    60
  2. thànhcông

thànhcông Well-Known Member

Thích đã nhận:
    145
    Chim non, đang thay lông, bác chịu khó cho ăn mồi tươi, phủ kín áo lồng chờ thay lông.
    Thay lông xong, chịu khó cho nó đi rượt tại các tụ điểm dượt hoặc khu vực có chim tự nhiên.
    Về hình thức thì em ko tinh mắt lắm nhưng nhìn bộ dạng như vầy chắc thằng cu này nghịch ngợm lắm đây.

3. candat

candat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    578
    Chúc mừng bạn có một con than rất khỏe và đẹp nhìn nó mũm mỉm mình thích nó rồi đó , sau này nếu thường mang ra dợt thì sẽ hót hay hơn , cố gắn chăm sóc nhé bạn .

4. xxxbopy

xxxbopy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    232
    Hi hihhih. Con Chòe của bạn nhìn .... giống con "gà con" quá, đừng giận nhé! Nhìn về dáng dấp thì ổn nhưng mỏ nó hơi to, mình sợ nó hơi "nặng mỏ". Tốt nhất là chùm áo lồng cho nó thay lông xong thì mới nhận xét chính xác đc!

5. thànhcông

Thích đã nhận:
    145
    Nặng mỏ + cụt đuôi, bác gắn cho nó cục chì vào đuôi ko lại tùngbê đấy :D .

6. dat_dquoc

Thích đã nhận:
    60
    Lúc trước lông của nó cũng đầy đủ lắm vì nó ở lồng lớn, nhưng từ khi mình mang nó về bỏ vào lồng nhỏ thì nó nhảy loạn xạ và thế rồi như các bác đã thấy đó. Bây giờ thì minh phủ lồng lại và nó cũng đã bớt nhảy nhiều rồi. Nhưng hôm bữa xem trên diển đàn các bác nói nuôi chim thì phải lựa chọn nếu không nuôi nhằm con "làm biến" thì coi như công giả chàng. Mà nhìn con than của mình cũng giống như con gà con thiệt đó.... hehe. các bác cho em y kiến nha.

7. thànhcông

Thích đã nhận:
    145
    Lần sau bạn thay lồng, nên che kín lại sau mở ra từ từ (mỗi ngày 1ít) để chúng khỏi hoảng loạn nhảy hỏng hết lông.
    Nên tham khảo bài làm cám chòe để cung cấp cho nó loại cám tốt nhất.

8. dat_dquoc

Thích đã nhận:
    60
    Mình mua cám ở tiệm bán chim cho nó ăn, loại mà người bán bảo là "ở nhà làm" được khoảng 1 tháng bây giờ nó đang thay lông mình mua cám Aquầy cho nó ăn. đổi cám như vậy có ổn không các bác, mấy bữa mình cho nó ăn thêm sâu tươi nhưng bây giờ mình đổi sâu khô. Cho ăn như vậy có đúng với điều kiện hiện tại của chim không ? Mong được chỉ giáo thêm.

9. thànhcông

Thích đã nhận:
    145
    Thay lông ko nên cho ăn sâu, cho ăn cào cào, dế là OK rùi. Cám mua ở tiện ko đủ chất đâu, bạn tự làm cho nó đi, mình lam thế này nhé:

- 1kg cám ngô.
    - 0,6kg lạc.
    - 0,6kg tép tươi (mình lại dùng 0,3kg tép khô).
    - 10-12 quả hột vịt.
    - 6 quả hột vịt lộn.
    + Mình cho thêm: 1chén cát trắng sạch + 2 muỗng cafe đường.

Lạc rang chín, để nguội xay nhỏ, nếu tôm khô cũng tương tự lạc.
    Cám rang nóng, đập trứng vịt lộn vào, xé nát, cho tiếp lòng đỏ trứng vào, đảo đều, cho tiếp tôm, lạc vào. Cho vào máy nghiền nhỏ.
    Rang khô là OK (nhó nhỏ lửa thôi).

Dổi cám thì đổi từ từ, trộn 2 loại cám, giảm dần cám cũ, tăng dần cám mới.

Last edited: 14/9/06
  10. dat_dquoc

Thích đã nhận:
    60
    ok! em sẽ làm cho nó ăn. Nhưng các Bác cho em xin y kiến xem con Than của em có được tốt hây không để em đầu tư vào cho nó.

11. phongqn

phongqn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    33
    Nhìn tướng nó vậy nhất là mỏ thì con này nuôi đá thích hợp hơn, tuy nhiên việt chim hót hay hay dở còn phụ thuộc rất nhiều vào việc bạn cho chim dợt nhiều hay ít để học hỏi các chim có giọng hót hay , thì nó mới hót hay được , chim đủ điều kiện về ngoài hình cho là có thể siêng hót , nhưng nếu ko được tiếp xúc học hỏi tiếng hót của những con hay thì chắc chắn là sẽ hót dở , nếu bạn chịu khó cho đi tập dợt cho chúng nghe nhiều con hót thì giọng hót của nó sẽ rất phong phú , có điều kiện thì cho chúng tiếp xúc với chim ngoài thiên nhiên càng tốt , có thể khi chim bạn đang hót ít , khi cho chúng nghe giọng những con hay và già hơn , nó có thể bị khiếp sẽ ko hót nữa , nhưng đừng lo vài ngày sau khi nó bình thường lại thì giọng hót của nó sẽ hay hơn nhiều

12. dat_dquoc

Thích đã nhận:
    60
    Bác Phongqn nói rất đúng!!!:applause: Hôm bữa em có down cái file tiếng hót Than của bác Thành Công về cho nó nghe thế là sáng hôm sau nó không hót nữa, bình thường thí sáng nào nó cũng hót được khoảng 1h. Bác Phongqn nói chim đủ điều kiện như vậy con Than của em có đủ điều kiện hây không vậy hả bác.??? Mong được các bác chỉ giáo thêm.

13. congminh

congminh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,029
    Than con mà tướng tá như vậy là ok. Thay lông xong nó sẽ phát tướng thôi. Con này mỏ tốt đó, có triển vọng là chim đá. Đạt ráng chăm sóc nhé! Cám thì ăn cám Ba Vì cũng được , chủ yếu là cào cào, sâu tươi. Than rất thích ăn cào cào. Mua 1 bịch 1k là 1 mình nó ko đủ đó.

14. xxxbopy

xxxbopy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    232
    Để nhìn con chim có đủ yếu tố trở thành con chim tốt hay không thì phải nhìn lúc nó có đầy đủ lông lá, dáng dấp nó mới lộ ra hết, nếu chỉ nhìn cái mỏ không thì chưa đủ đâu bạn à! nói chung thì con chim đó tạm được (nếu nhìn ở thời điểm bây giờ), vậy bạn cứ nuôi tốt lên, thay lông xong, lại chụp ảnh đưa lên tiếp rồi sẽ nhận được thêm nhiều sự đánh giá. Chim hót hay chim chọi gì thì cũng phải chăm cho nó thật tốt & đưa đi cho nó giao lưu nhiều ở thời điểm này (còn non) bạn à!

15. Slave_4_6

Slave_4_6 Active Member

Thích đã nhận:
    13
    Con Than!!

Chào các pác. Em thi không nuôi Than. Có lần lang thang trên mạng, bắt được 1 tấm hình đẹp e đao về máy đơn giản vì thấy mầu sắc đẹp thôi, xin phép pót lên để chia sẻ nhân thấy có topic về Than. (Vì đao đã lâu nên e kg biết ai là tác giả, nên nếu là tác phẩm của pác nào thì e thành thật xin lỗi)

Last edited: 19/9/06
  16. thienly1q2

thienly1q2 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Con này tướng chim đá rồi. chân to ,mỏ lớn vậy sau này chắc chiến tướng dó.

17. dat_dquoc

Thích đã nhận:
    60
    Cảm ơn các bác!!! Hiện tại bây giờ nó đang thay lông, rớt lông nhiều lắm! mà nó thay lông khoảng mấy tháng thì xong vậy hả các bác?
    Mà các bác ơi, cho em hỏi thêm tuổi thọ của con than được khoảng bao năm vậy? Khi chân lên lớp ngà trắng thì sống được bao năm nữa? ở tuổi đó chim có thể lên lửa và làm chim mồi đi bẩy được không ? thank,.

18. dat_dquoc

Thích đã nhận:
    60
    Các bác cho em hỏi vào tháng mấy mình có thể đi bẩy chích chòe than là họp lý nhất ? giá của mỗi cái lồng bẩy là khoảng bao nhiêu tiền? loại 2 mặt sập tốt hây là loại 1 mặt sập tốt hơn?

19. GIANGNT

GIANGNT Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    5,203
    Con chòe than có thể sống trên 10 năm, trước đây tôi có 1 chú than khi 7 năm lồng (là chim bẫy già lên không rõ tuổi ngoài trời bao nhiêu nữa ) vẫn có thể lực tốt và phong độ chọi rất cao cũng đã chọi chưa gặp đối thủ nào hơn cả (đã từng thi đấu hoàn toàn cửa trên với những con chòe được đánh giá chọi hay ở HN , tuy nhiên ở HN phong trào chọi chim chòe thanh cũng không cao). Chú chòe này tôi đã bán lại cho Tuấn Phố Huế , không biết bây giờ Tuấn còn nuôi không.
    Ở HN thì bẫy chòe bây giờ người đi bẫy ít dùng chim mồi bẫy , họ có những cách bẫy khác nhau rất độc đáo ( khi nhìn thấy chim là gần như chắc chắn sẽ bẫy được).
    Nếu muốn bẫy chim bằng lồng sập và muốn bẫy dễ và được số lượng nhiều thì sẽ bẫy vào mùa chim bắt đầu căng ( trước vụ sinh sản một chút). Còn muốn bẫy được chim hay thường bẫy vào thời điểm mùa thay lông ( vào mùa này chim rất khó bẫy, tuy nhiên bẫy được con nào cũng đều khá cả; vào thời điểm này đối với các loài chim khác cũng vậy ).
    Bẫy Chòe theo tôi dùng bẫy sập có sập cả hai phía thì hiệu quả hơn.

20. Bạch Đề

Bạch Đề Well-Known Member

Thích đã nhận:
    440
    theo tôi biết thì

Giá lồng bẩy cở 40 tới 100K của than loại lồng hai nắp bẩy. Tại vì lông chợ của Chào Mào cở 40 là chợ còn đặc có từ 80 tới 150K. Loại cho Than, Mi, Khướu cũng gióng Chào Mào nhưng to hơn. Ở miền Nam tôi thấy lồng cũng gióng ở Đà Nẵng nhưng khác cái trụ ở giữa.