xin ý kiến về sục oxy cho bể cá rồng !

Thảo luận trong 'Kỹ thuật và kinh nghiệm nuôi cá Rồng' bắt đầu bởi piakuti, 17/11/11.

1. piakuti

piakuti Active Member

Thích đã nhận:
    17
    em mới hoàn thành bể Ngân Long 1m2 ,45,70 (D,R,C)
    -Hệ Thống Lọc: e dùng loc ngoài atman df1300 ,3 ngăn gồm bông lọc trên cùng ,2 sứ bio , 3 nham thạch , dưới cùng là bóng nhựa năm trên 1 lớp bông lọc
    - 1 sưởi vừa đủ cho diện khối lượng nước trong bể
    - Hệ thống đèn em dùng 1 bóng hồng 1 bóng trắng loại gì thì e cũng không rõ ...:blushing:
    hiện giờ trong bể em không có sục oxy nhưng hỏi 1 vài người trong nghề thì họ bảo trong hệ thống lọc ngoài hệ vi sinh tự sản sinh ra oxy tự nhiên không biết có phải thế không mong mọi người cho em lời khuyên...!
    bể nhà em có 2 em ngân long + 2 em sấu hỏa tiễn và 2 em hồng két
    thả cá đc 2 mấy ngày đầu không vấn đề gì cá vẫn ăn tốt và bơi đều
    nhưng đến hôm nay em đi làm về thấy 2 em Ngân long có vẻ hơi khác ... mồm ngớp liên tục ...tuy không có hiện tượng yếu đi và ngoi lên mặt nước nhưng không biết có phải vì thiếu oxy hay không mà bình thường nó bơi là mồm ngậm chặt thỉnh thoảng mới ngáp 1 cái ... giờ thấy 2 em nó cứ vừa bơi vừa ngớp mồm liên tục các bác có biết em nó bị làm sao chỉ em với ... có cần thêm sục oxy hay không để em biết đường mua ...xin cảm ơn các bác!

2. netonly

netonly Well-Known Member

Thích đã nhận:
    69
    Đơn giản là lượng ôxy hòa tan trong nước quá ít nên cá buộc phải ngáp liên tục, đồng thời cá mệt vì lượng khí thải độc hại vượt quá mức... đến khi cá ngớp trên mặt nước nữa là... báo động cấp nguy hiểm rùi.

Bác mua ngay sủi đi, tạo điều kiện cho khí độc thoát lên mặt nước, đồng thời ôxy tăng cường hòa tan từ bề mặt xao động.

piakuti thích bài này.
  3. piakuti

piakuti Active Member

Thích đã nhận:
    17
    hic cám ơn bác !! thế thì em phải mua ngay nhưng không biết qua 1 đêm chúng nó có chịu được không nữa :(

4. Namç

Namç Well-Known Member

Thích đã nhận:
    46
    Ơ cái này đơn giản anh ạ
    Nếu có điều kiện thì anh mua hẳn cái máy oxi 1 vòi thì 40 nghìn 2 vòi thì 50 nghìn ạ
    Rồi anh đừng mua cái đầu xủi hình tròn anh mua cái xủi dĩa ấy để nó xủi hình tròn đẹp cực ạ:D
    Hoặc nếu không anh mua cái quả Biobal(vật liệu lọc cho vi sinh bám lên rất tốt)
    Mua quả nhỏ nhỏ tầm 2-3 nghìn 1 quả thôi ạ
    Anh bỏ vào hộp lọc nó cho vi sinh tốt bám vào và đánh tan oxi trong nước rất tốt ạ :D
    Chúc cá anh mau khỏe ạ :D

piakuti and netonly like this.
  5. piakuti

piakuti Active Member

Thích đã nhận:
    17
    trong hệ thống lọc ngoài df1300 của atman đã có bóng nhựa rồi mà , mình để ở ngăn dưới cùng cũng tầm 4 chục quả và 1 lớp bông lọc lót bên dưới mà , nhưng mình đã lắp thêm sủi rồi sau vài tiếng cá có vẻ đỡ hơn và không thấy ngớp mồm nữa rồi , xin cảm ơn anh em nhiều nha !

netonly and Namç like this.
  6. Namç

Namç Well-Known Member

Thích đã nhận:
    46
    Hi hi chúc mừng anh có cá đẹp ạ :D
    Mà em thấy ngân long khả năng xệ mắt rất cao,em nghĩ mới chơi cá rồng thì chơi KLU là dễ nhất ấy ạ tại cá ấy rất khỏe ạ :D

7. piakuti

piakuti Active Member

Thích đã nhận:
    17
    mình cũng định nuôi kim úc hoặc thanh long nhưng thấy bảo mới nuôi thì nên chơi ngân long nên mình tậu luôn 2 em ngân long size 25 va 35cm ... thôi để nuôi 1 thời gian cho có kinh nghiệm rồi lên đời sau vậy :D