Xin ý kiến về việc thi ảnh cá rồng đẹp.

Thảo luận trong 'Thông báo - Hoạt động - Góp ý' bắt đầu bởi moneyless, 18/1/07.

1. moneyless

moneyless Well-Known Member

Thích đã nhận:
    151
    Nhằm để tạo thêm khí thế và hưng phấn cho thú chơi cá rồng tại quê nhà, tôi mạo muội đề nghị cùng BQT, và các bạn trong diển đàn là tại sao chúng ta không tạo nên phong trào thi đua post ảnh cá rồng đẹp hàng tháng của các thành viên trên diển đàn . Khi ảnh của cá rồng đã được post lên trên diển đàn, tất cả các thành viên của ABV đều được quyền để bỏ phiếu chọn 3 tấm ảnh đẹp nhất . Thể lệ nhận ảnh sẻ được nhận từ ngày 1-15 của mổi tháng, và trong 15 ngày còn lại, thành viên nào của ABV nếu có hứng thú thì bỏ phiếu cho em cá rồng mà bạn nghĩ là đẹp nhất . Mổi thành viên sẻ có một lá phiếu và chỉ một mà thôi trong tháng đó mà thôi .
    Ba em cá rồng nhận được nhiều phiếu nhất theo thứ tư 1, 2 , 3 sẻ được xem như giật giải tháng đó . Dĩ nhiên sẻ có phần quà để khích lệ cho cuộc thi thêm hào hứng . Tôi thiết nghĩ giải nhất sẻ là $25 USD, giải nhì sẻ là $15 USD, và giải ba là $10 USD . Dỉ nhiên khi đã phát giải thì cần các nhà mạnh thường quân bảo trợ . Tôi xin mạn phép là sẻ bảo trợ các giải thưởng trong 6 tháng đầu tiên . Nếu phong trào có khởi sắc, thì tôi sẻ xin được bảo trợ thêm 6 tháng sau trong năm . Sau một năm, chúng ta lại sẻ quyết định là có nên tiếp tục hay không .

Vì tính cách của cuộc chơi hoàn toàn là tự nguyện, tôi đề nghị và mong gọi tinh thần tự giác cao độ của các bạn quyết định tham gia cuộc chơi là chỉ post cá của chính mình; ảnh cá doctored/copied/mượn đỡ từ các nguồn khác trên các website, hay các nguồn khác sẻ bị BQT xử lý thỏa đáng . ( chẳng biết sẻ xử lý như thế nào, nhưng nếu BQT đồng ý vói ý kiến này, thì chúng ta sẻ bàn thảo thêm về nội quy của cuộc chơi/thi cùng với các bạn quan tâm trong diển đàn , để đi đến một ý kiến thống nhất) .

Nếu được BQT chấp thuận và các bạn trong diển đàn quan tâm, thì chúng ta bàn thảo tiếp về thể lệ , nội quy v.v... để có thể bắt đầu trong dịp Tết Đinh Hợi sắp đến .

Xin các bạn trong BQT của ABV và các bạn trên diển đàn cho thêm ý kiến :)

2. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Các mods mà ủng hộ vụ này thì box cá rồng vui phải biết, em xin xung phong làm "cử tri" nhiệt tình nhất....thank bác Moneyless!

Last edited: 18/1/07
  3. tienbm

tienbm Người làm vườn

Thích đã nhận:
    6,461
    OK, vấn đề "Đầu tiên" đã được Money hỗ trợ, tuy nhiên banQT sẽ cố gắng tìm thêm nhà tài trợ
    Thống nhất phòng trào đầu tiên của năm 2007 trên ABV nhgư Money đã khởi xướng, xin có lời nhờ Money suy nghĩ giùm quy chế gửi - chấm chọn và đề xuất giải pháp chọn tuyển cũng như trao giải nhé
    Xét thấy cần thiết có thể banQT sẽ mở một chuyên mục riêng dành cho thi tuyển hình cá và bể đẹp trong tháng, trước mắt là mở phong trào thi Cá rồng đẹp nhỉ. Lưu ý các ảnh dự thi hàng tháng phải lưu giữ file ảnh gốc để khi trúng gửi về banQT dành cho mục đích tuyển chọn hình đưa lên các ấn phẩm của ABV sau này
    Mọi người cùng tham gia ý kiến nhé

4. thanhphu

thanhphu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    ý kiến của bác moneyless tuyệt vời thật...........................................................

5. moneyless

moneyless Well-Known Member

Thích đã nhận:
    151
    to blue_dolphin : cám ơn bạn đã ủng hộ trên nguyên tắc, tôi nghĩ chắc sẻ vui .
    to bác tienbm: về quy chế gửi chấm chọn, thì các bạn nào quan tâm và thích tham gia, thì cứ gởi/post ảnh của cá rồng của mình vào trong mục "thi ảnh cá rồng đẹp", rồi bất cứ ai là thành viên của ABV, đều có thể bỏ phiếu (vì phong trao có tính cách đại chúng, nên cân nhiều thành viên tham gia bỏ phiếu cho vui), phiếu bầu sẻ được lưu giữ một cách public và minh bạch, theo phương cách lấy polling (tham khảo ý kiến theo phần trăm) . Cuối tháng sẻ nhờ một moderator nào thông báo thật nhanh theo kết quả polling đã có sẳn (cái này em đề cử mod GHT :) ), và người thắng sẻ liên lạc với mod để cho thông tin cá nhân, địa chỉ . Còn giải thưởng, thì nếu được BQT và các bạn quan tâm trong diển đàn ủng hộ cuộc thi, thì em sẻ chuyển ngân về thẳng cho GHT . Tấm ảnh thắng giải sẻ không được tham dự trong những tháng kế tiếp trong năm, nhưng em đề nghị là một tấm ảnh khác của cá đã thắng giải cũng vẩn có thể tham dư trong các lần sau, để khuyến khích các thế chụp sáng tạo mới, cũng như chúng ta biết thêm và sự phát triển, lên màu của cá . Không biết các bạn nghĩ như thế nào . Bây giờ thì em chỉ có bao nhiêu đó bác tienbm ạ . Chuyện ơ đây là chúng ta phải lấy một ý kiến thống nhất và dân chủ . Xin các bạn khác thêm ý kiến cho phong trào thêm hào hứng .

6. peter_parker

peter_parker Well-Known Member

Thích đã nhận:
    179
    Quả này box cá rồng vui đây!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!! Bravo bác Money!

7. tienbm

tienbm Người làm vườn

Thích đã nhận:
    6,461
    Các bạn cùng nhau trao đổi nhé. Sau khi có ý kiến thống nhất (nhờ Money tổng hợp hộ) thông báo để mình tiến hành mở chuyên mục (Chuyên mục này sẽ dành cho cả các cuộc thi các thể loại khác khi có nhu cầu)

8. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Cá rồng thì có: QB, HL, KLHV, TL, NL...vậy thi chung hết vào 1 mục có ổn không các bác? hay là tách ra mổi loại 1 box?

9. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Ui, phát kiến rất hay. Xin cảm ơn anh Money nhiều nha.
    Thời gian dự thi.
    Cá rồng có rất nhiều loại, vì thế khi tuyển lựa ảnh cá rồng đẹp thì phải tuyển theo phân loại mới được, không thể so sánh 1 em KLHV với 1 em quá bối được, em quá bối trội hơn đó là điều chắc chắn. Vì vậy ta nên mở cuộc thi theo đề tài, ví dụ mở 1 topic mới thi ngân long đẹp trong tuần đầu tiên, tuần kế tiếp là thi đến HL, tiếp nữa là Kim long úc....... cứ như vậy thì mọi loại cá rồng sẽ đều có cơ hội thi ít nhất 6 tháng 1 vòng.
    1 con cá rồng đẹp + với tay nghề chụp ảnh siêu hạng sẽ chắc chắn giật giải, vì vậy khi con cá rồng đoạt giải ảnh đẹp roài thì ta nên không cho tham dự 6 tháng tiếp theo ( chu kỳ 6 tháng 1 lần).
    Về ảnh dự thi.
    Những tư thế quy định khi chụp ảnh ta nên quy định, ví dụ là 6 ảnh:
    01 ảnh chụp toàn thân cá bên phải.
    01 ảnh chụp toàn thân cá bên trái.
    01 ảnh phần đầu cá
    01 ảnh phần thân sau cá
    01 ảnh chụp phía trên xuống.
    01 ảnh chụp tự do.
    Kích thước ảnh theo quy định là 800x600
    Ảnh không cho chỉnh sửa bằng bất cứ phần mềm nào ngoại trừ việc co ảnh cho đúng kích cỡ quy định.
    Về kinh phí.
    Cuộc thi ngoài nhà tài trợ ra thì ta nên thu phí dự thi, số tiền dù to hay nhỏ cũng nên thu cho đỡ dính chưởng Spam và cũng là nguồn chi phí cho người đoạt giải.
    Thêm cái gì nữa không nhỉ.

10. conlele

conlele Well-Known Member

Thích đã nhận:
    84
    Conlele thì lại lo lắng về vấn đề kỹ thuật bác tienbm ạ.
    Em có lang thang qua 1-2 diễn đàn của nước ngoài, cuối năm 2006 vừa qua họ có tạo 2 box để các thành viên vote (bầu) Member of the Year (Thành viên Nổi bật nhất trong năm) và 1 box bầu Mod/SuperMod of the Year (Điều hành viên Nổi bật nhất trong năm). Cách bầu của họ như sau:

1. Trong trang 1 luôn luôn hiển thị 1 danh sách những người được bầu: (em ví dụ dưới đây nhé!)
    o Blue_Dolphin
    o Dtnguyen62
    o Pyramid
    o SonQ4
    o Ltdhong
    o Dung_gl

2. Mọi thành viên CHỈ ĐƯỢC CLICK vào ô tròn bên cạnh tên Member of the Year nói trên 1 LẦN thôi. Vừa click xong sẽ hiện ngay kết quả bầu chọn tính đến thời điểm đó. Nếu click lần thứ 2 nó sẽ hiện lên lời báo: Bạn đã hoàn tất việc bình bầu cho mục này rồi!.

3. Kết quả bầu chọn sẽ được hiển thị và cập nhật từng giây bằng một đồ thị dạng bar (dạng thanh). Em xin vd dưới đây nhé:

o Blue_Dolphin ////////////////////////////////// 10/51
    o Dtnguyen62 /////////////////////////// 7/51
    o Pyramid /////////////////////////////// 7/51
    o SonQ4 //////////////////////// 6/51
    o Ltdhong /////////////////////////////////////////////////// 12/51
    o Dung_gl //////////////////////////////////// 9/51

P/S: Em chỉ lấy ví dụ thôi các bác nhé.... mong các bác có tên trên đừng giận em...

CHÚNG TA CÓ THỂ DÙNG CÁCH TRÊN ĐÂY ĐỂ VOTE CHO CUỘC THI CÁ RỒNG MÀ BÁC MONEYLESS TÀI TRỢ, ĐƯỢC KHÔNG NHỈ?

@Anh tiembm: à nhân tiện sao anh không tổ chức 1 poll (cuộc bình chọn/khảo sát) để anh em mình đánh giá công sức đóng góp của mọi người cho diễn đàn trong năm qua. Coi như một món quà tinh thần cho anh em nhân dịp TẾT ĐINH HỢI sắp tới. Em nghĩ mình cũng tổ chức làm 2 polls tách bạch như vậy: 1 là Member of the Year, 1 là Mod/SuperMod of the Year. Coi như là một tiếng vỗ tay khích lệ của cả cộng đồng ABV để công nhận sự đóng góp to lớn của anh em nhiêt tình.

Vài ý mọn. Mong mọi người đóng góp thêm.

Last edited: 18/1/07
  11. teppy

teppy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    23
    Ui, quả này lại phải nuôi cá rồng trong bể thủy sinh rùi, em nhiệt liệt ủng hộ.:applause: :applause: :applause:

12. bayk

bayk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Mình ủng hộ hết mình ,giúp những người mới nuôi cá rồng thêm kinh nghiệm ,nhận biết hết vẻ đẹp của cá rồng để so sánh đánh giá cá mình chín xác hơn.

13. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Vậy thành viên nào đăng ký tài trợ vụ này thì ghi danh tham gia tài trợ nhé.
    - có thể tài trợ 6 tháng đầu năm hoặc cả năm cũng được, hoặc chỉ tài trợ giải lẻ cũng ok ít nhiều để khuyến khích anh em mà.
    Riêng GHT xin tài trợ cuộc thi mở màn.
    Giải nhất được 1 bể đúc dài 500 hoặc tương đương
    Giải nhì được 1 bể đúc dài 400 hoặc tương đương
    Giải 3 được 1 bể kính đúc loại nhỏ nhất dài 300 hoặc tương đương
    Có chữ tương đương vì GHT không nhớ lắm kích thước đó có ngoài thị trường không. hì
    Mới các nhà tài trợ và các thành viên hoạch định quy định tham gia.