xông đất ngày trở lại diễn đàn

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi maithanhtoan, 4/1/08.

1. maithanhtoan

maithanhtoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    46
    he he em xông đất ngày trở lại diễn đàn này nhá?có gì mới trong những ngày qua các bác buôn lên cho anh em biết với nào !

2. maithanhtoan

Thích đã nhận:
    46
    Hôm nay bọn em dượt CM ở nhà Vuthuyduong he he mấy con CM mà bắt cách đây 2,3 tuần ở HHT thám về không ngờ với kinh nghiệm nghiệp dư mà cả hội bắt đc toàn con đực :D.con nào cũng đổ khá mặc dù phải mang đi 1 chặng đg dài và sóc.ngồi 4 tiếng đồng hồ nghe bọn nó đổ mà cảm thấy tg nhanh thật, tuy chúng còn chưa căng nhưng thật sự thấy con chim mộc mình chăm sóc có giọng thì cũng vui phần nào ..Tiếc là con hay nhất bọn thì đã về trời ( bị xổng ) nhưng chiều tối nay em cũng cùng thằng chủ nhân kém may mắn ấy đã chọn đc 1 con khác thay thế,nó vui lắm và hứa hẹn sẽ 1 dịp dợt gần nhất :D !

3. soncaxin

soncaxin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    Em trai ui! có file giọng chào mào đỗ kg cho anh xin với. Anh muốn nghe giọng đỗ thử như thế nào, chào mào ở nhà nhiều nhưng nghe kg hay nên muốn phóng sinh quá vì nhà nuôi nhiều mà nuôi nhằm chim dở thì phí lắm.

4. duongtm

duongtm Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    319
    maithanhtoan khi nào post thử tôi xem thế nào là giọng đỗ, giọng chuông rồi gì gì nữa tôi nghe cái. Giờ mới tậu 1 chú cứ quách queo mãi mà không biết thế nào (hơi ngu tí :D)

5. maithanhtoan

Thích đã nhận:
    46
    Em còn có 1 vài file thôi.TRc nhiều lắm nhưng nghe toàn tạp âm nên chán và xóa rồi.nếu các bác muốn nghe thử thì cho em hòm thư em send cho. :).

6. maithanhtoan

Thích đã nhận:
    46
    Em cũng mới chơi CM thôi.theo em biết thì đổ là khi con mào đứng thẳng người phồng hầu lên và hót.con hay thì nó đổ dài nghĩa là nhiều tiếng đó bác.còn giọng chuông là nó đổ âm điệu nghe ngân...cảm giác như tiếng chuoong ấy.hi.em ko biết diễn tả như thế anò nữa.có gì để em send tiếng cho các bác phân biệt .

7. đức hậu

đức hậu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    121
    hiiiiiiiiii chào mào nhà mình dạo này hót hay lắm nó cứ hót thế này này::quách queo quạch qoéo quèo qeo bác nào muốn nghe thì đến tui cho xem nhá hiiiiiiiiii

8. maithanhtoan

Thích đã nhận:
    46
    hôm nay đặt bẫy em bắt đc mấy con khuyên.post 1 con lên đại diện cho các bác xem chim vùng Tam Trinh nahf em thế nào.Em xin nói trước em chỉ giữ những con nhác nhác như thế này.hôm nay bẫy đc 3 chú như vậy.hi.
    Các bác thấy nó thế nào ạ.Em thấy bọn này có triển vọng nên giữ lại nuôi.hi.kiểu này phải mang bán kinh doanh lấy tiền mua cám thui.:D

9. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    Lâu líu đây
    Mà con chim anh cho em líu nhiều chưa......49.....50

10. maithanhtoan

Thích đã nhận:
    46
    híc.em chẳng thấy mồm nó đâu cả anh à.Vác ở nhà anh về toàn thấy nó kêu thôi.mà ở nahf anh nó có chuyện ko?về nhà em theo dõi cũng chẳng thấy nó chuyện luôn.híc.:(

11. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    Nuôi có vấn đề gì ko? Hôm đó líu trộm rồi mà. Líu là líu cần gì chuyện trò. A nuôi nhiều con toàn líu luôn

12. duongtm

duongtm Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    319
    Kiên nhẫn đê :laughing: :laughing: :laughing:

Con của tôi về nhà 2 tháng rồi mới líu được một tý, giờ lại đang ỉa chảy rồi không biết sao nữa :confused: :confused: :confused:

13. tapchoikhuyen

tapchoikhuyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    488
    mấy con nó bẫy đẹp đấy chứ Hùng,nhìn mặt mũi khôi ngô nhanh nhẹn ức to mông thót sau tương lại líu dái ^____^,mà cu mai thanh toán ơi mùa này đến chim căng còn tậm tịt lắm chịu khó tí đi em hihiih sau nó đền công cho ngồi nhà mà nghe líu ,khu tam trinh gần thanh trì lên chim có vẻ đẹp nhỉ ít khói tầu xe có khác ihhihi ,mà chào mào sao em biết được đực cái vậy cái nó hót vẫn như đực luôn a' ,con nào chuyện là đực cái không chuyện hihihi

14. soncaxin

soncaxin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    Em trai sướng nhỉ, suốt ngày bắt được chim thía này thì tương lai lọc ra được bầy chim đẹp đây. Anh chỉ toàn ra tiệm bán chim của người ta bẫy thôi..híc. Ra tiệm thấy em nào kêu to mồm thì bắt về, kg hay thì 2 tuần lại phóng sinh...tốn tiền cũng kha khá.
    Anh thấy con của em pót ảnh lên cũng ok đấy chứ, nhưng thuộc loại nhát khó thuần phải kg. Anh khoái những con loại ấy đấy ....lanh lợi...nhảy nhiều nhưng lại líu dài.
    Địa chỉ mail của anh: khailong08@gmail.com
    Có file nào hay thì cho anh nhé. Em ở đâu khi nào rảnh anh em giao lưu tí

15. duoixoe

duoixoe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    ông bạn xem thế nào thiết kế cho tôi mấy con mộc nuôi chơi đi, mấy con ở nhà lộn dữ quá thả hết roài!!!!

16. maithanhtoan

Thích đã nhận:
    46
    Hèm Hèm tình hình là giờ em sở hữu cả 1 bầy chim mộc :D.sáng nay vừa lọc bớt thả mất 6 em..hi hi.hi vọng mùa hè tới có nhiều chim đây.:D.em đc cái máu tiền.hi bẫy chim nuôi lên đc giá là cho đi luôn để có tiền đầu tư tiếp cho cuộc chơi.:D.cũng nhờ vài lần bán mà em có kinh phí để chơi và mở rộng đó các bác.:D
    mà vùng Tam Trinh nhà em thì đừng nói là bụi và ồn mà là siêu bụi và siêu ồn.otoo đi cứ gọi là nườm nượp,treo chim trên dây ô tô đi còn rung rinh nữa các bác ạ.
    gửi Đuôi xòe : chú thích thì hum nào mời anh cốc cà fe ,bãy đc con nào anh để dành tặng chú.hem hem.

17. tapchoikhuyen

Thích đã nhận:
    488
    anh cho thêm tí muối nhé ,tính đến giờ anh lọc cỡ 300 chú mới đuợc khoảng 5 đến 10 chú tuyển cũng đã líu hết rồi nhưng dạo này chim cò cũng
    xuống nhiều thời tiết thất thường ,lại toàn mộc nữa lên không dữ đuợc phong độ,to đuôi xòe không tin chứ lộn lắm con còn 1 đến 2 củ kìa mong nó lộn như nguời ta cũng không đuợc,cái chính lộn mà hay thì ok hết còn lộn mà không hay thì dĩ nhiên không ai muốn tốn cơm gạo rồi

18. maithanhtoan

Thích đã nhận:
    46
    hi.thế thì xác xuất của em cao hơn anh roài :D em chỉ mới thả khoảng 20 con thôicó khi gâ`n 30.hi.thế mà giừo có 1 lũ chuyện trò và 2 con líu đã ra đi :D

19. tapchoikhuyen

Thích đã nhận:
    488
    éc chú tính kinh doanh hả ghê nha ,líu thì đực con nào nuôi chăm cứ đậu xanh trứng cỡ 6 tháng líu a' .nhưng líu thế nào đó nguời chuyện á ra móc mộc 10 k hôm trứoc hôm sau chuyện à hihiih anh nói thế chú đừng nản hihi nhưng cứ dài dài nha chứ nếu không sao ai cũng nói nuôi khuyên cực nhất động cái nó tự ái hết líu a'''''''''''''''

20. maithanhtoan

Thích đã nhận:
    46
    thì mấy con em nuôi mộc lên em biết rùi mà anh :d.đúng là mất vài tháng thật.hem hèm thế nên em mới bảo giờ còn 1 lũ mộc nheo nhóc chuyện trò.con nào líu là em biến nó thành lồng hoặc thành cám ngay :D.em đầu tư cho tương lai chứ đâu phải kinh doanh.tọa dựng cơ đồ chơi từ 2 bàn tay trắng :)