Xử lý cá mua ngoài hàng trước khi thả chung vào bể cá nhà !

Thảo luận trong 'CÁ NƯỚC NGỌT' bắt đầu bởi hoan_vtvd, 25/11/10.

1. hoan_vtvd

hoan_vtvd Member

Thích đã nhận:
    3
    Trước tiên em xin chào tất cả các anh chị em trong diễn đàn Aquabird :DEm rất thích cá và mới tập nuôi cá cảnh nên mạo muọi mở topic này để mong cácanh chị em có nhiều kinh nghiệm chia sẻ cho những người mới chơi như bọn em được mở mang đầu óc và phải đóng ít "học phí" ạ.Tháng trước em có mua bể và nuôi cá thần tiên, hắc quần, bống và chuột ong khỏe mạnh được khoảng 10 ngày nhưng từ sau đợt mua cá thứ 2 ngoài chợ về được đúng 2 ngày toàn bộ số cá trong bể của em đi theo ông bà hết nên em nghĩ là do cá đợt 2 mua về có vấn đề. Để không xảy ra tình trạng như vậy nữa em xin hỏi các anh chị có kinh nghiệm là khi mua cá ngoài chợ về mình phải xử lý bằng cách nào để cá không lây bệnh cho cá cũ của mình nữa . Em xin chân thành cám ơn và mong tin sớm của mọi người.

2. ndl

ndl CLB Thuỷ sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    4,862
    Có vài vấn đề ngoài lề để nuôi cá:
    - kg nên nuôi quá nhiều loại, nhiều cá (số lượng cá /bể).
    - nên quan tâm đến hệ thống lọc, chất lượng nước.
    - quan tâm đến chế độ thay nước định kỳ.

Cá nên mua ở những chỗ tin tưởng, nơi mình hay có đ/k ghé qua, nhằm phát hiện bể nào có cá bệnh bể nào kg.
    Thả cá vào bể nên có một khoảng thời gian "chống sốc nhiệt độ" - thả túi đựng cá vào bể mà kg mở ra một thời gian nhất định để cân bằng nhiệt độ.
    Thường xuyên theo dõi cá trong bể, khi cá bị nấm thì phải bắt ra điều trị ngay. Tốt nhất là kg để điều này xảy ra.

---------- Bài viết thêm vào lúc 09:31 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 09:28 PM ----------

Ít khi nào cá bị nấm 2 ngày đã ra đi lắm bạn ạ. Theo dõi thường xuyên để phát hiện nấm (thường là chấm trắng trên thân cá, hoặc hỏng đuôi, vây).

3. Hecxogen

Hecxogen Moderator

Thích đã nhận:
    392
    Trước khi thả bể tớ ngâm với xanh mê ty len trong xô 1-2 ngày

4. hoan_vtvd

hoan_vtvd Member

Thích đã nhận:
    3
    Anh cho xin tỷ lệ xanh me ty len của anh và anh NDL xin nói rõ hơn về các kinh nghiệm, bể lọc của em cũng có bộ lọc 5 ngăn nước rất trong có xử lý bộ lọc là cho nham thạch vào và bông lọc các thứ như bài làm bộ lọc trong diễn đàn. Anh NDL có thể cho biết chỗ mua cá tin tưởng được không ạ em ở HÀ Nội.

5. tranvuhuy

tranvuhuy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    558
    Mình thì nuôi cá vàng
    Khi mới mua về thả vào bể nhỏ có sủi , nước mình pha 1>2% muối , nhịn 2 hôm rồi mới cho ăn , để 1 tuần
    Sau 1 tuần đó không có dấu hiệu gì thì mình thả bể chính , còn chẳng may bị nấm hay trùng nỏ neo thì chữa....
    Làm cách đó mất time nhưng an toàn lắm :D

beiu thích bài này.
  6. ndl

ndl CLB Thuỷ sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    4,862
    Mình chả bao giờ tuân theo những quy định bắt cá cũng như thả cá vì cá trong bể của mình hiện tại:
    - mắt đèn - bắt ngoài thiên nhiên
    - bảy màu rừng - của những người bạn tặng
    - trực thăng, tỳ bà, otto, neon - toàn là hàng đặt từ trong Nam ra.
    Tất cả những loại trên mang về tới nhà là mình đổ ùm vào trong bể luôn.

Nói chung chỗ nào cũng có thể có cá bệnh, nên theo công thức của bác Hexogen hoặc tranvuhuy là ổn.

nguyenngocdung and Mr_guns like this.
  7. hoan_vtvd

hoan_vtvd Member

Thích đã nhận:
    3
    Cám ơn các bác nhiều, em mở topic này cũng mong có được nhiều đóng góp từ những kinh nghiệm thực tế để giúp những người mới tập yêu cá như bọn em thôi :D
    Bác NDL có vẻ chơi cá rất pro ^^

8. longbeo

longbeo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    164
    Đợt vừa rồi bận quá, hôm nay mới chia sẻ với các bác vấn đề mà mấy năm nuôi cá em đã phải trả học phí cũng tương đối! Để xử lý cá mới mua về em dùng đến bài này: muối + penixylin.
    - Chuẩn bị 1 cái bể đủ rộng để cách ly cá trong 1 tuần, nếu ko có bể thay bằng chậu hay xô cũng được, nhưng phải đảm bảo trong 1 tuần ko bị vợ or mẹ tịch thu để lau nhà:laughing:, xả nước sạch vào trong bể, sau đó pha muối với penixylin vào. Bể nhà em khoảng 70l nước, em pha vào 2 thìa cà phê muối vào 2 viên penixylin ( giã nhỏ, rải đều ).
    - ! cái chậu or xô khác để pha nước muối tắm cho cá: pha nước muối khoảng 8-9%, tức là đậm đà tương đương nước canh nấu với Knor, ko được mặn hơn. Thả cá vào nước này trước, trong khoảng 10-15 phút, với các loại cá bé thì thời gian sẽ ít hơn.
    - Sau đó thả cá sang bể cách ly, sau 1 ngày có thể cho ăn bình thường, nếu bể chật có thể sục nhẹ, sau 1 tuần mà cá vẫn khỏe mạnh có thể thả chung vào với cá cũ.
    Cách này có thể áp dụng cả với cá bị nấm như bác ndl bảo.
    Chúc ae khoẻ, chị em xinh, cá đẹp!:laughing:

Mr_guns thích bài này.
  9. Mr_guns

Mr_guns Well-Known Member

Thích đã nhận:
    505
    bác long cho em hỏi thế này nếu thả vào xô chậu hoặc bể hơi nhỏ 1 chút nhất là mấy loại có nhu cầu õi cao chắc phải sục õi nữa phải không ạ thêm nữa ngoài penixilin + muối em có thể ra hiệu thuốc mua xanh methylen được không ạ liều lượng có thể hỏi người bán :D

---------- Bài viết thêm vào lúc 08:05 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 08:00 PM ----------

à thêm 1 điểm nữa về vấn đề cá bị nấm ấy ạ em nghe là dùng xanh methylen hoặc muối nhưng có 1 lần em từng thử với 2 con cá thần tiên nhà em bị nấm em không dùng thuốc mà liều hơn em lấy bông lau những chỗ nấm trên người nó tất nhiên lau nhẹ nhàng thôi nó choáng váng mất 1 ngày và cũng khỏi luôn đến giờ vẫn sống khỏe mạnh :D

10. longbeo

longbeo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    164
    Với bể chật như bác Mr_Guns bảo ấy thì cũng cần sục thêm oxi, nhưng theo em thì chỉ nên dùng sục nhẹ thôi vì cá mới về, qua thời gian vận chuyển, như kiểu mình bị say xe ấy mà, để sục mạnh cá nó đau đầu, dễ đi lắm bác à, em bị mấy phát r!
    Còn với cá bị nấm mà những loại cá lớn như thần tiên nhà bác hay vàng, chép, tai tượng,la hán,...thì bắt ra và lấy bông lau được chỗ nấm đi như bác bảo là tốt nhất r, khi lau hết chỗ nấm trắng, bên trong có một ít máu đen là ok!

11. hoan_vtvd

hoan_vtvd Member

Thích đã nhận:
    3
    Cám ơn mọi người về các thông tin đã chia sẻ,nhưng với thời tiết HN lạnh thế này mà cho cá vào bể nhỏ em sợ nó bị lạnh cóng mà chết mất. Em rất thích nuôi thần tiên mà hễ cứ mua ngoài hàng về 3-4 ngày là lăn ra chết hết :( kể cá các loài khác nữa như secam, khi mua về rất khỏe em đã cho làm quen với môi trường nước bàng cách thả cả túi vào bể cho nhiệt độ không chênh lệch 5' sau hòa 1 phần nước bể mình với nước trong túi lát sau mới thả cá vào. Vậy mà cứ 3-4 ngày là die hết luôn mặc dù 7 màu và cá kiếm cũ trong bể vẫn sống bt.
    Em phải làm sao bây giờ????????????

12. nguyenngocdung

nguyenngocdung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    55
    Bạn có thể lấy khoảng 15 - 20lits nước trong bể nuôi cá ra ngoài 1 cái chậu nhựa, bổ vào đó 1 cộng sủi oxy, cho 1 khoảng thuốc thuốc FUNGUS CUREN (10 giọt) cái này hàng cá cảnh nào chắc cũng có), sau đó ngâm cá bị bệnh vào rồi hãng thả nhé, mùa này lạnh bạn phải chú ý nhiệt độ. cá mua ở hàng về chưa chắc bị bệnh đâu vì ở hàng thường nhiều cá và lúc nào cũng có số lượng thuốc nhất định trong bể chứa cá đấy, bạn xem thử xem cá bị bệnh là cá cũ hay cá mới nhé.
    chúc bạn thành công !

Last edited: 3/1/11
  13. bommo

bommo Member

Thích đã nhận:
    6
    bác Hoan_vtvd có vẻ vẫn đang bị bế tắc quá nhỉ?chưa tìm được giải pháp nào hợp lý hả bác, ae trên diễn đàn rất nhiều người giỏi và kinh nghiệm bác ah, cứ từ từ rồi cũng sẽ nuôi đc thôi má bác, quan trọng nhất lúc này là ko dc nản,:D ai cũng vậy thôi, cũng phải "nộp" 1 khoản lệ phí thì mới có kinh nghiệm dc, phương châm của e là làm sao cố gắng để môi trường sống của cá dc giống ngoài tự nhiên nhất, em làm cũng đơn giản lám bác ah, em mua cá về , thả vào xô to, nước thi e láy ở bể xi măng ngoài trời pha thêm chút muối, cho thêm 1 ít rong rêu cho nó có oxy, cho ăn luôn cũng dc, để ngoài trời mấy ngày cho cá khỏe lại thì thả vào bể trong nhà , đơn giản thế thôi bác ah, cá e mua tỉ lệ sống 90%, nếu bác có sẵn bể ngoài trời là chuẩn nhất, cá nhà em sống ở bể ngoài trời rất khỏe, mầu sắc cũng đẹp(cá thường thì e hay mua tại AG , lên đấy mua cho thoải mái,số lượng nhiều tha hồ lựa chọn)