xử lý khi gặp nền ADA giả

Thảo luận trong 'Nền - Phân bón' bắt đầu bởi tdnguyen, 12/5/13.

1. tdnguyen

tdnguyen Member

Thích đã nhận:
    6
    chào các bác,

Em mới bắt đầu chơi thủy sinh nên chưa có nhiều kinh nghiệm, đã mua phải loại phân nền ADA giả(ada aqua soil amazonia 2, bao bì ghi là số 2 - không phải là II). Chắc là ada tầu: nước vàng trong, viên phân ADA bóp nhẹ là mủn, tuy nhiên vẫn được cái là cây cối vẫn lên được và cá mún, neon vẫn sống tốt. Tuy nhiên, ko biết tương lai đang chờ mình như thế nào nên nhờ các bác tư vấn giúp đỡ khi gặp trường hợp như trên:

- Em vẫn muốn tiếp tục sử dụng phân nền này có được ko ạ? hay nhất quyết phải bỏ đi (chứ bỏ đi thì phí quá à... của 1 đống tiền của vợ em:crying::crying::crying:)

- Cây cối trên phân nền này liệu sống được bao lâu?

- Có thể bổ xung dưỡng chất gì cho phân nền này để tiếp dục duy trì cho cây cối?

em cám ơn các bác trước nhiều, mong được nhiều chỉ bảo của các bác để phong trào thủy sinh càng ngày càng phát triển mạnh !!

2. huykeo

huykeo CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    1,153
    Trc tiên xin chia buồn với bác. Lần đầu mình cg bị nên rất hiểu và thcam với bạn ;). Bài học xương máu: kg nên tham rẻ chút mà ham giờ bỏ thì thương- vương thì tội. Nếu HN chỉ duy nhất 57 GiangVanMinh là hàng chính hãng ADA bác nhé

- nếu phân này vẫn dùng đc (chỉ vàng nc, cá và cây vẫn phát triển) thì vẫn dùng thôi, vàng nc chỉ có cách thay nc thường xuyên tuần 2lan- hy vọng qua 1thang se đỡ
    Về dduong: nếu kg phải bể theo phong cách Hà Lan (trông nhiều cây) mình nghĩ cg phải dùng đc nửa năm, sau đó bằng quan sát nếu cât chậm phát triển có thể bổ xung phân nhét, phân nước

Chúc bạn có bể đẹp và rút đc nhiều knghiem sau sự cố này ;))

tapchoicu and tdnguyen like this.
  3. sieunhanbo

sieunhanbo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,512
    Cố thì có lẽ vẫn chơi được, tuy nhiên hạt mà dễ vỡ thì tuyệt đối ko đc động vào hồ nhiều + nhanh rã nền thành bột ~> nước dễ đục và rêu hại

tapchoicu thích bài này.
  4. tdnguyen

tdnguyen Member

Thích đã nhận:
    6
    liệu được bao lâu bác nhỉ?? được 6 tháng không? mà giờ 1 số vùng hạt ADA bị ố vàng roài, chẹp

5. teptambot

teptambot Mod nội ngoại thất

Thích đã nhận:
    1,392
    dùng tạm thì cũng đc một thời gian nhưng tốt nhất nên lật làm lại bác ạh, thà bực mình một lần còn hơn sẽ thường xuyên lai giai bực mình với nó

tapchoicu and mltk like this.
  6. dacam

dacam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    346
    xin hỏi các bác ADA thật thì có bị vàng nước không ạ ?

7. nnes

nnes CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    1,225
    Chắc chắn ko, năm ngoái mình mua New ADA của anh Lợi, chạy lọc mấy tiếng là trong vắt như lavie, hạt vẫn rắn chắc đến tận bây giờ, mình vét ra rồi dùng lại, hạt gần như ko bị vỡ vụn.

HTD and CaptainJack like this.
  8. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Loại giả cũng không bị vàng nước nhé, nếu các bạn hỏi mua ADA thì cũng nên hỏi người bán luôn là loại gì, hàng thật hay fake mấy, và hỏi lấy loại không bị vàng nước nhé.
    Hồi xưa GHT dùng hàng ADA tàu " ADA II" mà không vàng nước nhóe, ghét 1 cái là nền khi mới setup có cả cành cây nhỏ như chiếc tăm hay cả gỗ mục nổi lên, nhưng hớt đi thì ok.
    Nền ADA II hàng TQ GHT chỉ dùng có 6 tháng, vì chẳng cái hồ nào của GHT thọ hơn 6 tháng mà không bị đào lên cả.
    Bên TQ cũng có ADA thật thì phải.

9. mltk

mltk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,168
    Thật tùy từng loại anh ạ, có loại vẫn vàng nước đấy ạ. ADA new thì không nhưng ADA Amazonia II thì vàng( do ý đồ nhà sxuất ) :)

muoivankhatmau, nnes and GHT like this.
  10. nnes

Thích đã nhận:
    1,225
    Khổ nỗi là bọn em mua phải ADA 2 chứ ko phải là ADA II anh ah.=)).
    Nước thì trong nhưng hơi vàng, lúc nào thay nước là lại có 1 đống váng nổi lên như dầu mỡ, hạt thì màu nhạt thếch, cầm nhẹ thì vỡ vụn nát mủn như giấy vệ sinh ngâm lâu, hạt nào để yên thì bề mặt hạt tự nứt ra rồi chả may chạm nhẹ vào là cũng vỡ vụn ra luôn:)).
    Tóm lại là hàng fake toàn tập, chắc cây đc 1 tháng là tèo.T_T

tapchoicu thích bài này.
  11. tdnguyen

tdnguyen Member

Thích đã nhận:
    6
    Chắc sau lên APT trên Giang văn minh mua cho chắc cú quá, huhu

---------- Bài viết thêm vào lúc 03:35 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 03:34 PM ----------

Mà cái clb thủy sinh trẻ này ở 114 hồ đền lừ cafe newmoon giải tán rồi hay sao mà mấy lần qua ngồi quán cafe này có thấy ma nào chơi thủy sinh đâu vậy ta...

12. nnes

Thích đã nhận:
    1,225
    Là những lần nào? bạn làm như ngày nào hội cũng off ý mà gặp đc.
    Hội 2 tuần off 1 lần từ 13g30 - 16g30 bạn ạ. Hôm qua vừa off xong, 2 tuần nữa.

tapchoicu thích bài này.
  13. hung.armani

hung.armani Member

Thích đã nhận:
    69

Nếu bạn quan tâm và muốn tham gia CLB, mời bạn box khu vực giải khát và đăng kí làm thành viên của CLB
    Thời gian off đều được thông báo với toàn thể hội viên.
    Mong được gặp gỡ và giao lưu cũng như chia sẻ kinh nghiệm cùng bạn.
    Thân !

14. duchieunguyen

duchieunguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    347
    cái này ADA xịn cũng có nhé bác,còn ada tàu thì mình chưa dùng nên ko biết :)

GHT thích bài này.
  15. hathuykhue

hathuykhue Thương nhân

Thích đã nhận:
    448
    các bác pro cho hỏi ada mới nhất bây giờ ph bao nhiêu í nhỉ , em đang định nuôi tép ong

Last edited: 14/5/13
  16. rocking

rocking Member

Thích đã nhận:
    11
    Bác chủ cũng gặp ADA giả giống mình à he he. Bác mua khi nào, ở đâu có gì cứ chia sẻ cho anh em biết mà tránh nhé! Chỗ mình mua đã gọi điện xin lỗi và xác nhận do nguồn hàng không chuẩn nên mình cũng ko nhắc đến nữa, nhưng nếu họ vẫn tiếp tục bán loại hàng đó thì có khi phải phát động phong trào tẩy chay vì quyền lợi của anh em chơi ts mới được.
    Còn về vụ khắc phục hậu quả thì theo mình cứ để nền chơi một thời gian để lấy kinh nghiệm cũng ok. Bạn chịu khó thay nước nhé, mỗi lần thay sử dụng vi sinh Mai Việt, kết hợp dùng lọc và đèn hiệu quả vào. Như bể của mình được nửa tháng rồi thấy màu vàng trong bể cũng nhạt bớt và nước trở nên trong trẻo khá dễ chịu, rêu hại sau khi bùng phát được dọn dẹp thì cũng giảm dần, các loại cây trồng dễ tính nên phát triển cũng tốt, hệ vi sinh chưa ổn định nên mình chỉ mới nuôi cá cỏ như 7 màu, kiếm, mặt trăng, mún... thì cá sống khỏe(7 màu còn đẻ con ầm ầm). Nói chung bây giờ tối tối về ngắm bể cũng thấy vui vui, thôi thì cứ dùng một thời gian đến mùa thu mát trời gom đạn dược làm bộ nền làm bể cho hoành tráng!

tdnguyen thích bài này.
  17. tdnguyen

tdnguyen Member

Thích đã nhận:
    6
    híc thì chỗ tôi mua cũng giống chỗ của bạn đấy, chài chài. Phân nền của bro đã bị ố vàng xong chuyển sang mầu đen chưa, một số vùng của tôi bắt đầu bị vậy roài đó, hic hic

---------- Bài viết thêm vào lúc 09:13 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 09:09 PM ----------

á, ra vậy tưởng hôm nào cũng off

CLB Thủy Sinh Trẻ Hà Nội
    Address: Cafe Newmoon 114 Hồ Đền Lừ
    Time: Từ 13h30 - 16h30
    nội dung thế này thì ai mà chả nghĩ là hôm nào cũng off.

chài chài

18. luudandixecui

luudandixecui Member

Thích đã nhận:
    10
    mà mấy bác cho em hỏi giờ 1 bao ada là bao nhiêu ạ?

19. huykeo

huykeo CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    1,153
    9l- 640vnd ở GVM bạn nhé.
    The following errors occurred with your submission
    The message you have entered is too short. Please lengthen your message to at least 50 characters.

20. azunai

azunai Active Member

Thích đã nhận:
    17
    tháng trước có mua phân nền ở hàng cá Đoàn Thị Điểm, chếch Paris Gauteux
    hỏi chủ cửa hàng mua phân ADA thì chủ cửa hàng hỏi lại là mua của Nhật hay của Việt Nam
    ADA mà còn có của VN chắc là đồ rởm :))
    thế là lấy 1kg ADA Nhật xịn, 100k về cho vào bể nano
    lúc đầu thì không thấy bị rã, được vài ngày là nước vàng khè, hạt phân nứt, giờ hạt phân đang xỉn lại, xuất hiện rêu hại
    không làm cách nào để nước trong được, cứ thay nước là chỉ trong được vài tiếng, sau đấy lại vàng khè