Xử lý nước khi bị nấm?

Thảo luận trong 'Lọc - Nước - Môi trường bể' bắt đầu bởi kain, 2/9/10.

1. kain

kain Active Member

Thích đã nhận:
    4
    Mình là người mới, hiện cá trong bể đang nhiễm nấm; Neon, Thần Tiên là bị nhiều nhất.
    Bể khoảng 60lit; dùng lọc Atman DF-700; 1 tuần thay nước 1 lần, nước trước khi thay phơi ngoài trời khoảng 4-5 ngày.
    Bể bị nấm mình nghĩ do khi thả cá mới đã đổ cả nước trong bịch vào bể (khoảng 2-3 lần).
    Thành bể - khu vực đặt ống Out của máy lọc, mình thấy xuất hiện những mảng bám màu trắng đục, trong nước bể có những hạt li ti màu trắng lửng lơ.
    Hiện trong bể có 2 mún; 2 gấu trúc; 2 bút chì nhưng chưa giải quyết được vấn đề mảng bám trên bể.
    Mình đang sử dụng thuốc diệt nấm loại của Nhật, màu xanh vàng. Đã 3 ngày nay mà hiện tượng này vẫn không thay đổi. Cá thì bơi lội khá bình thường, chưa có hiện tượng ra đi.
    Xin nhờ mọi người tư vấn cách trị dứt điểm nấm cho cá và cách phòng tránh hiện tượng này về sau, xin cảm ơn ACE!

2. linhtp272

linhtp272 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    356
    mảng bám trên ống in out của máy bơm thì hầu như cũng ko ảnh hưởng lắm .bác nuôi thêm mấy em tép ,chúng nó khoái ăn cái mảng trắng đó lắm .
    còn trong trong bể có những hạt liti thì bác cần xem lại các nguyên vật liệu trong lọc có ổn ko ,
    thường thì khi đi mua cá ngoài tiệm thì bác cứ nên bắt cả ở bể nào nước trong ,sạch ,ko màu vàng hoặc màu xanh .vì nước trong là cá cũng khỏe hơn ,nước màu là do cá họ mới bắt về nên cần dưỡng ,và tốt nhất trươc khi thả cá vào bể nên đổ ra xô ngâm qua thuốc ở bên ngoài ,sử dụng thuốc nhật hoặc mỹ cũng được
    cá neon và thần tiên đúng là 2 loại dễ nấm nhất nếu chúng đang bị nấm ,bác bắt ra xô rồi mua thuốc nâu của mỹ về thả 1 viên vô là ok .

chúc cá bác mau lành bệnh !

kain thích bài này.
  3. kain

kain Active Member

Thích đã nhận:
    4
    H mình muốn làm sạch lại hồ hoàn toàn, diệt triệt để các mầm bệnh nấm thì phải làm như thế nào để hiệu quả nhất? Thay nước toàn bộ hồ thì có thể mầm bệnh vẫn bám vào cây? Mình có bỏ thuốc Nhật vào hồ cả tuần nay nhưng ko tiến triển!