Xử lý nước nuôi cá dĩa

Thảo luận trong 'Nuôi - Chăm cá đĩa' bắt đầu bởi thonguyen, 22/10/07.

1. thonguyen

thonguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Là thành viên mới , thích nuôi cá dĩa, nhưng lại không biết gì về cách nuôi. Đã đọc gần như hết các trang về cá dĩa: nuôi, chăm cá dĩa, bệnh cá dĩa. Nhờ vậy mà bây giờ có thể biết cũng khá về loài cá đỏng đảnh này.
    Bữa nay cho mình hỏi, sau khi bỏ tetra trị nấm cho cá mặc dù đã thay nước nhiều lần, mỗi lần thay 50% nhưng sau nước vẫn không trắng, nước rất trong nhưng lại luôn có mà nâu vàng. Như thế hồ mình có vấn đề? Ảnh hưởng tới các con cá mình ko? Có phải bị rêu nâu gì đó ko? Cách trị như thế nào?
    Nhờ các cao thủ tư vấn!

2. thonguyen

Thích đã nhận:
    1
    Là thành viên mới, rất thích nuôi cá dĩa nhưng lại không biết gì về cá dĩa và cách nuôi. Nhờ trang web này mà mình đã có được một số thông tin rất bổ ích để phục vụ thú vui của mình.
    Mình nuôi 8 con cá dĩa trong bể có trồng cây và rãi sỏi; không biết sao hổm rày sau khi bỏ tetra trị bệnh cho cá mặc dù đã thay nước 4-5 lần, mỗi lần thay 50% mà nước trong bể chỉ 1 ngày sau là có màu vàng nâu mặc dù rất trong (3 ngày thay một lần), không biết bể nuôi có vấn đề gì kho? Có phải bể bị rêu nâu gì đó không? Có ảnh hưởng đến mấy em dĩa đỏng đảnh ko? Giúp mình với và cách xử lý như thế nào? Nhờ các cao thủ tư vấn giúp. Cám ơn nhiều!

3. twan

twan Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    528
    ko có gì đâu ah ơi!màu vang của thuốc lưu lại trong nước hoặc trên thành hồ đó.màu của thuốc tetra ghê lắm,người uống còn bị vàng răng nữa đó!ko sao đâu,chùi hồ và thay nước thường xuyên là hết thôi!

4. khoacat

khoacat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Anh dùng thử maica chưa? Em thấy anh em trên đây dùng maica chị hữu hiệu lắm đó

5. cáLaLàng

cáLaLàng Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Tetra yếu lắm, nếu pha loãng như vậy chắc không ảnh hưởng. Nếu bạn muốn sát trùng hồ cá thì mua chai Bensol khoảng 8ngàn đồng mua về mỗi khi thay nước nhỏ vào đó vài giọt, nước sẽ hơi xanh tí nhưng cây cối trong đó sẽ an toàn và cá cũng ngừa được bệnh nấm/lở loét.

6. minhphong

minhphong Làm ít nói nhiều

Thích đã nhận:
    187
    Bạn trồng cây gì, nền sỏi trơ à? Đèn gì vậy? Hồ có để ngoài trời không? Có rất nhiều cái cần phải xem thế nào mới giải thích được, bạn có thể post hình lên và nhờ anh em tư vấn thêm nhé.
    Nếu là hồ rong thì tốt nhất không nên bỏ muối vào, khi trị bệnh nên trị ở hồ khác nếu không muốn chết cây, thúi gốc.

7. thonguyen

Thích đã nhận:
    1
    Về cây thủy sinh mình lại càng dốt, thích thí thì trồng. Vả lại ở đây phong trào nuôi cá dĩa, chơi cây thủy sinh cũng yếu lắm, hỏi chủ tiệm người ta không biết, mình đang nghiên cứu cách post hình, có lẽ nhìn hình thì bạn sẽ biết. Về nền sỏi thì mình rãi sỏi to cở đầu ngón tay út, dày khoảng 2cm, không bón phân, vì mục đích chính là nuôi cá, cây chỉ để trang trí. Đèn thì mình xài đèn hồng 50cm. Hồ để trong nhà, có lọc nhưng mình ko cho phun nước như trong diễn đàn đã có nói, có cây sưởi cắm thường xuyên 29-30 độ. Mỗi lần thay nước có cho thêm khoảng 3 muỗng canh muối.
    Sẳn đây cho mình hỏi. Rất thích cá dĩa đỏ red melon. Nhìn hình của các cao thủ thèm muốn rớt nước miếng. Cá đó khoảng bao nhiêu 1 cặp và mua ở đâu?
    Cám ơn

8. cáLaLàng

cáLaLàng Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Trồng cây như vậy không đúng. Nếu muốn có hồ thủy sinh đẹp bạn nên nhờ người quen mua cây ở các thành phố lớn và trồng cây thủy sinh dễ trồng trước rồi mới đến cây khó. Nên mua thủy cúc, cỏ lưỡi kiếm hay rau đắng nước, mấy cây này chỉ cần nước sạch và ánh sáng đèn là nó mau mọc lắm.
    Hồ thì làm theo cách của tui thử xem, chuẩn bị trước 1 mớ cát đã rửa sạch, 1 vài mảnh rổ mủ bị bể (có thể ra tiệm phế liệu mua về rửa thật sạch) đổ xuống đáy hồ khoảng 2cm rồi thả mớ rổ mủ lên. Kế đến tiến hành trồng cây bằng cách ghim vào những khe hở của rổ và sắp đặt/bố cục theo ý của bạn, cuối cùng là trải lớp sỏi trên cùng, dùng sỏi nhỏ thôi, cỡ 3mm. Rồi cho nước vào khoảng nửa hồ.
    Bón phân: mua phân dạng viên có bán ở cửa hàng cá cảnh, bới nhẹ chỗ gần gốc cây khoảng 3cm rồi nhét 1 viên phân vô lắp sỏi trở lại. Nếu một hồ 1m dài 40cm rộng thì chỉ cần bón 4-5 viên là đủ. Chịu khó chờ 1 tuần lễ cho nước trong, rễ cây ổn định thả cá dĩa vô. Chúng rất thích cây thủy sinh và thường lượn lờ quanh những cọng rong trong nước nhìn rất đẹp.

9. thonguyen

Thích đã nhận:
    1
    Về cây thủy sinh mình lại càng dốt, thích thí thì trồng. Vả lại ở đây phong trào nuôi cá dĩa, chơi cây thủy sinh cũng yếu lắm, hỏi chủ tiệm người ta không biết, mình đang nghiên cứu cách post hình, có lẽ nhìn hình thì bạn sẽ biết. Về nền sỏi thì mình rãi sỏi to cở đầu ngón tay út, dày khoảng 2cm, không bón phân, không trải cát, vì mục đích chính là nuôi cá, cây chỉ để trang trí. Đèn thì mình xài đèn hồng 50cm. Hồ để trong nhà, có lọc nhưng mình ko cho phun nước như trong diễn đàn đã có nói, có cây sưởi cắm thường xuyên 29-30 độ. Mỗi lần thay nước có cho thêm khoảng 3 muỗng canh muối.
    Sẳn đây cho mình hỏi. Rất thích cá dĩa đỏ red melon. Nhìn hình của các cao thủ thèm muốn rớt nước miếng. Cá đó khoảng bao nhiêu 1 cặp và mua ở đâu?
    Cám ơn[​IMG]

10. minhphong

minhphong Làm ít nói nhiều

Thích đã nhận:
    187
    Hìhì, tốt nhất anh không nên trải sỏi và trồng cây vì :
    Nền không có dinh dưỡng.
    Không có đèn chuyên dùng cho thủy sinh.
    Sỏi trắng này không phải là sỏi thiên nhiên, nó có pha màu rồi.
    Phân không lọt vào nền không hút ra được, dễ làm cá dĩa bị nấm và môi trường nước không tốt.
    Lời khuyên : Anh nên tập nuôi những con cá dĩa này trước, tham khảo thêm cách nuôi và chăm cá, sau đó từ từ chuyển sang dòng cá cao cấp hơn. Hiện không còn chơi cá dĩa nên không nắm giá thị trường nhưng nếu cá bột khoảng 20.000đ/ 1con, có trưởng size 9 - 10 khoảng 300 - 400.000đ hoặc có thể cao hơn, đặt biệt dòng cá Red Melon rất dễ trộn lẫn với Malboro, coi chừng mua nhằm

11. thonguyen

Thích đã nhận:
    1
    Cám ơn Minh Phong nhiều lắm. Xem trên diễn đàn thấy MP cũng là cao thủ trong làng cá dĩa sao lại bỏ ngang vậy.