Xử lý nước

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi yetkieu, 1/5/07.

1. yetkieu

yetkieu Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Cứu mình với , đây là lần đầu tiên mình nuôi LH nhà đang nuôi 1 chú KC nghe lời bạn bè mình ra Cao Quý và được tư vấn mua 1 lọ muối ,1 lọ Khử clo và 1 lọ Liquour (người bán nói là giúp cá chống lại các mầm bệnh ngoài da - nước màu xanh) và 1 bịch men vi sinh ,trên hộp lọc mình có để bông lọc,san hô,than hoạt tính, sau khi mình thực hiện theo lời chỉ dẫn của người bán thì nước khá trong, nhưng khoảng 4h sau thì nước bắt đầu đục kinh khủng nhìn giống như nước vo gạo qua 3 lần mong các bạn có kinh nghiệm chỉ giúp gấp , cá minh nuôi được 2 ngày rồi ...phải làm sao đây:crying:

2. _Mr_Boo_

_Mr_Boo_ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    37
    ặc nuôi LH thì chỉ cần dùng nước đả fơi,1 bộ lọc tốt,1 cây sưởi dùng khi trời lạnh là dc rồi,chừng nào bị nấm thì mới dùng đến thuốc,mua mấy thứ kia làm gì bạn ơi,hồi đó Cao Quý còn bán LH chứ bây giờ họ còn bán nữa đâu mà hỏi kinh nghiệm,muốn hỏi thì đến trực tiếp các cửa hàng bán LH mà hỏi,hay là đấn ngay tiệm anh manh long đó.

3. NHATHUY

NHATHUY Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Bạn đừng lo, hiện tượng nướcđục như nước vo gạo là hiện tượng bình thường hay còn gọi là "hội chứng hồ mới" vì nước trong hồ là hoàn toàn mới nên khi có sinh vật sống (cá) và các chất thải của chúng, cộng thêm vi sinh được bổ sung từ bên ngoài (men vi sinh họ đưa) thì hệ sinh thái nước của hồ bắt đầu hình thành và sau khoảng 5 ngày nước sẽ trong trở lại và rất tốt cho cá, nếu không có gói men vi sinh kia, để cho hồ nước trở nên cân bằng, bạn phải mất cả tháng. bạn đừng thay nước khác, cứ để tự nhiên, sau đó khoảng 15 ngày bạn lại bổ sung khoảng 1g vi men vi sinh vào hồ, nước sẽ không bị tanh và rất trong.

Thân.

4. zero8800

zero8800 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    ái chà.bạn cứ về thay lại nước trong hồ .thuốc trị bệnh cho cá chừng nào có bệnh thì hãy cho vào.còn hộp lọc thì chỉ đểbông lọc thôi .và cần bỏ vào hồ 1 ít muối .chứ mấy thứ kia mua làm chi mà nhiều thế

5. phongtran90

phongtran90 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    bác ơi mấy thằng cha đó đưa cho bác nhiều thứ thế
    tốt nhất là vẩn xài nước máy cần phải có công đoạn khử clo là cốt yếu còn bình thường thì rút phân 2 ngày 1 lần nếu rảnh còn ko thì lâu lâu rà phân củng được chã sao và nên nhớ cần hạn chế các chất hóa học cho dù lơi hay hại nó ko phải là thành phần thiên nhiên và khi châm nuớc ( rút 1\3 hoặc ít hơn một xí) và ko cần phải nhỏ vào thuốc khử clo vì clo rất có lơi khi ở liều lượng chấp nhận vì nó khử được khá nhiều mầm móng bệnh tật còn hộp lọc thì chỉ than hoạt tính là tốt rồi đừng biến cái hồ cá thành bát canh hổ lốn nhé san hô không cần thiết
    cách cho ăn:
    ăn càng ít càng tốt ( tâm lý của người mới nuôi thì thích cho ăn )vì điều sẽ làm cho cá sung mản ko sình bụng và môi trường nước được bảo đảm
    đó là nhửng gì em có thể giúp bác
    thân

6. Billykid

Billykid Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Mua chi mà lắm thuốc thế, chỉ cần 1 bịch muối hột thôi, 1 hộp lọc, SG ko cần sưởi trừ khi cá bệnh.
    Muốn nc ko đục thì 2 ngày thay 1/3 nc, cho ăn vừa phải đừng để thức ăn thừa trong hồ nhất là tôm.

7. NHATHUY

Thích đã nhận:
    1
    Hồ cá của bạn nước đã trong chưa? Mình nghĩ cửa hàng Cao Quý đã rất chuyên nghiệp trong việc tư vấn cho bạn khi bắt đầu nuôi cá.

8. yetkieu

yetkieu Active Member

Thích đã nhận:
    0
    to NHATHUY : cám ơn bạn đã quan tâm đến những người mới nuôi cá LH lần đầu, hồ cá mình hiện giờ nước rất trong , hàng ngày mình chỉ cần phải hút phân của cá mà thôi , tuyệt vời

9. dungkcxanh

dungkcxanh Super Moderators

Thích đã nhận:
    120
    bạn còn dùng men vi ssinh kg, cho mình hỏi là bạn dùng loại của đài loan hay của công ty mai việt vậy

10. yetkieu

yetkieu Active Member

Thích đã nhận:
    0
    mình chỉ dùng men vi sinh một lần duy nhất khi cho nước mới vào thôi bạn , hiệu không quan trong đâu bạn men vi sinh thôi mà, mình không nhớ là minh mua men hiệu gi nữa

11. NHATHUY

Thích đã nhận:
    1
    Theo kinh nghiệm của mình và tham khảo thêm trong các tài liệu, thì sau 7-10 ngày bạn nên bổ sung một lượng men vi sinh theo hướng dẫn vì chúng là những đội quân dọn dẹp rác thải trong hồ rất tuyệt vời, hồ sẽ không bị tanh (mình dùng của Mai Việt), mặt khác chúng đâu có tồn tại mãi, cá La hán háu ăn, thải nhiều nên bổ sung chúng vô hồ cũng tốt thôi. :applause: :applause:

12. chim_canh

chim_canh Member

Thích đã nhận:
    0
    Bể mới mua về thì phải sục khí và phơi nước vài hôm sau đó tháo nước ra bơm nước mới vào sục khí tiếp rồi cân bằng lại nhiệt độ rồi mới thả cá vào. Mình đã làm vậy rồi, bể rất trong và cá sống rất khỏe. Chúc thành công.

13. tinhyeuthetham1

tinhyeuthetham1 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Khéo nghe mấy cha bán cá vẻ vời cho tốn kém.Bạn mua lọ khử Chlorin để làm gì???Nước của bạn có xử lý hóa chất kô mà mua lọ khử Chlo???Và bạn có chắc rằng nước bạn có dư lượng Chlo( hỏi ông bán cá đo được kô???),nồng độ nặng hay nhẹ???Kô cần thiết đâu,tốn kém,có khi tác dụng ngược àh.