Xử lý trứng hỏng trong quá trình ép LH ?

Thảo luận trong 'Cá đẻ - Cá con' bắt đầu bởi thuannguyenanh, 5/7/08.

1. thuannguyenanh

thuannguyenanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    Cặp cá của tôi vừa cho ra đời một bầy khá đông (dày chi chít ).Hôm nay đã là ngày thứ 5.Cá con trông khá dẽ thương nhưng có điều là số trứng hỏng kết thành từng đám trắng trông rất khó chụi.Xin các cao thủ cho biết số ấy có ảnh hưởng gì tới bầy cá bé tý kia không? và chỉ cho cách loại số trứng hỏng ấy.Cám ơn mọi người !

2. huynh anh

huynh anh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Để cho cá nhỏ ăn còn kô vớt ra cho cá bố mẹ ăn cũng được

3. boy_nhietdoi

boy_nhietdoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    31
    hic!!!cá nhỏ cũng ăn cái đó hả!!!e lai đũa khều ra hết!!!để như thế dính chùm chết cá con đó bác ơi!!nó sẽ tạo thành các tơ kết nhau!!dính cá con là đi đời!!!

4. ANTOYOTA

ANTOYOTA Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    trứng hư bị mốc sẽ tự nổi lên lúc đó bạn vớt ra,hay là cá con biết bơi bạn đưa ống hút vào đuổi cá con ra chổ khác rồi hút.chúc bạn thành công

5. thuannguyenanh

Thích đã nhận:
    14
    Trông trứng hư ấy rất bẩn.Cá bố mẹ vớt riêng ra rồi nên cũng khó để cho ăn. Mìnhcam đoan là cá con không thèm ăn.Mình thấy để đó nó dính vào cá con làm cho cá con dễ chết.Chỉ còn mỗicách là hút bớt thôi .Ai có cao kiến xin bổ sung ?TKS !

6. CONGVINH

CONGVINH Well-Known Member

Thích đã nhận:
    23
    Cách này là tốt nhất, mình cũng thường xử lý bằng cách này, không còn cách nào tốt hơn đâu.

7. NgheNhanNuoiCa

NgheNhanNuoiCa Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Lâu wá ko gặp bác CV ,bác có khỏe không ? dạo này bác ép cá như thế nào rồi ,phương pháp ép cá hồi xưa của em có hiệu quả ko bác ?Không biết bây giờ bác đã đỗ được dòng nào rồi nhỉ ,có gì bác up hình cho anh em chiêm ngưỡng nhé
    Chào bác

8. thuannguyenanh

Thích đã nhận:
    14
    Mình thấy con trống rất bảo vệ con.Không cho bất kỳ cái gì gần con trong khi cá mái lại rất thờ ơ và rất là lạ là thỉnh thoảng nhậu luôn cả cá con ???
    Cả hai không động chạm gì tới trứng hỏng.Hiện mình đã làm theo cách của CV đã đề xuất và có vẻ đó là phươnng án duy nhất

9. hotricuonghn

hotricuonghn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Theo mình bạn nên lùa đàn cá con ra một góc rồi dùng ống hút nhỏ hút trúng hỏng ra, nhưng phải cẩn thận kẻo hút nhầm cá con nhé. Chúc bạn thành công.

10. Kingphattai

Kingphattai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    77
    cách chăm sóc của bạn hơi bị trể rồi đó ! trước khi nở cá mẹ sẽ gắp con ra một góc đã được nó vệ sinh trước ,những trứng hư nó sẽ để nguyên sau khi nó gắp con ra xong thì sẽ bơi lại gần bầy con để giữ ổ ,khi bạn quan sát thấy nó kg còn lại gần ổ trứng hư nữa thì bạn bắt cá mẹ ra luôn ! và bắt đầu dùng ống nhỏ hút tất cả trứng hư ra cho đáy hồ sạch sẽ ! sau khi cá bơi đứng khoãng 10 ngày là bạn thay nước được rồi 50% .chúc bạn có một bầy cá đẹp.