Xuống Lông

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi chim khuyên, 8/8/08.

1. chim khuyên

chim khuyên Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    ~X(Anh em cho mình hỏi chút
    Mình có nuôi 2 chú K đc gần 1 năm, cả 2 chú đang thay lông. Nhưng rụng mà ko mọc đc lông, thành ra 2 chú người cứ trụi dần. Mình cũng cho tắm nhiều + ăn hoa quả mà vẫn ko thay đc. Cũng ủ vào chỗ tối + cho đi ngủ sớm ... nhg kết cục vẫn thế. Anh em ai có thêm kinh nghiệm chỉ giúp mình với Thanks'. ( Mình nuôi bằng cám Đậu Xanh ) ~X(

2. ludong

ludong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    629
    Bạn ơi nếu thử sao ko thử Trứng Kiến Vàng xem có công hiệu ko? Trường hợp như con Khuyên của bạn sao lạ wá

3. Lê Thiên Minh

Lê Thiên Minh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    thế này bạn nhé. Bạn thử quấn áo lồng vào vài hôm xem nếu mà không được thì bạn mang nó ra vặt hết luôn rồi thả no vào lồng ăn mồi + hoa quả đầy đủ nếu vẫn không mọc thì tiện vặt lông rồi đem nướng cho bạn hoặc cho mèo thui :D

4. chichchoelua

chichchoelua Well-Known Member

Thích đã nhận:
    79
    Cách này nhé cho chim vào lồng lớn để vào đó đầy đũ thức ăn, nước tắm(để chim muốn tắm lúc nào cũng được), che áo kín 2/3 hoặc 1/2 lồng, 1 tháng sau chim sẽ khác liền thôi, lông mướt, mềm, và nếu có thay lông thì cũng nhanh. Vì trong lồng nhỏ chim bị stress nên khó thay lông,làm thử rồi sẽ biết.

5. Lưu Khang

Lưu Khang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    không nên cho vào chỗ tối , chỉ trùm áo lồng lên rồi treo ra chỗ thoáng yên tĩnh là ổn , vệ sinh lồng cóng ngon lành đảm bảo 1-2 tuần sẽ thấy lông măng :x

6. Tôi thấy bạn này nói đúng đấy, nếu để đc chim trong lồng rộng và yên tĩnh + thức ăn nhìu trong vòng 1 đến 2 tuần thì nhìn chú K đó khác ngay

7. dangcuong

dangcuong Active Member

Thích đã nhận:
    11
    Tôi cũng có một con khuyên nâu bị rụng hết lông khoảng 5 tháng tưởng không mọc được giờ bắt đầu mọc lại rồi nhưng chậm lắm. " Tất cả là thời gian và lòng kiên nhẫn"

8. khuyen hon dat

khuyen hon dat Member

Thích đã nhận:
    3
    Trường hợp 2 con khuyên cuả bạn ko mọc lông bạn thử cho vào lồng to và rộng 2*2mét.Cho ăn uống đầy đủ chất vào,trong khoảng 30 ngày,hoa quả tốt vào.Theo tôi nghĩ cách này mà ko được nữa thì sẽ phải tìm cách chuyển nó đi thôi

9. chim khuyên

chim khuyên Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    Mình cám ơn anh em chia sẻ, Mình ko có lồng rộng trắc phải đi mua 1 cái vậy

10. TUXIBABIRD

TUXIBABIRD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    33
    Nếu chim bạn không mọc lông, có lẽ do cám bạn làm chưa đảm bảo, bạn nên xay lá chanh cho nhỏ và trộn vào cám cho chim ăn,,!!!!!!!!!!!! đùa tý thôi, mình cũng co hai em như thế, nuôi mãi mà như gà trọi, sau khi bỏ vào lồng lớn 1m *1m sau hai tháng đúng la Lông mượt như tơ. nhưng lại ít líu hơn. Đúng là nuôi K lắm công phu thật..Chúc chim bạn nhanh có bộ lông như ý!!

Last edited: 12/8/08
  11. A_a_A

A_a_A Mod Vành khuyên

Thích đã nhận:
    154
    CHính xác luôn , tôi cũng thường xuyên sài cách này , ngoài ra nếu bạn có người nào đó hướng dẫn thì có thể bổ xung thêm vitamin (cái này khó nhằn đấy) cho khuyên . Nếu biết đúng bệnh của chim thì chắc là nó sẽ khỏi ngay thôi . Hiện tượng chim như vậy anh em hay gọi là hóc lông . Để khắc phục tình trạng này thì cần phải có thời gian chứ không phải 1 sớm 1 chiều đâu . Theo mình cách chắm sóc khuyên hóc lông thế này .
    Đầu tiên là bạn nên sắm 1 cái lồng rộng và tìm 1 chỗ để lí tưởng tránh nắng gắt , gió, mưa . kiến . mèo ....đồng thời tránh cả ánh sáng đèn vào buổi tối cho chim đi ngủ sớm
    Xong xuôi đâu đấy bạn bắt đầu thả chim vào , lưu ý 1 chút là nên thả nhiều em chứ đừng thả 1 em nhé , khuyên là giống sống bầy đàn mà .
    Trong quá trình nuôi , chơi cám nhạt thôi , cám cò càng tốt nếu chim chịu được .
    Hoa quả bổ xung môi ngày đều đặn ...VD như tôi chơi hẳn cho 1 quả chuôi tha hồ ăn uống phè phỡn .
    Nếu chim ăn được châu chấu thì tuyệt vời rồi
    Trong lồng nên có cả cái chậu tắm cho chim để khi nào nó thích nó có thể tắm luôn đỡ phải lôi ra lôi vào gây nên tình trạng hoảng loạn
    Ít tiếp xúc với chim vì nếu ngày nào cũng nhìn thấy nó càng thêm phấn sốt ruột ....
    THE END

12. vanganh

vanganh Member

Thích đã nhận:
    0
    Bác A_a_A cho em hỏi, cách cho chim ăn cám nhạt để thay lông áp dụng chung cho mọi con thay lông hay chỉ trong trường hợp bị hóc lông? Nếu cho ăn chay vậy thì con chim thay xong coi như mình vực lại từ đầu hả bác? liệu nó có lên lại được như cũ ko?

13. A_a_A

A_a_A Mod Vành khuyên

Thích đã nhận:
    154
    thật ra đây là vấn đề kinh nghiệm thôi . SỞ dĩ mình cho ăn cám nhạt vì 2 lí do . Thứ nhất chim thay lông thì cơ thể nó yếu , nếu cho ăn các chất quá bổ vừa không hấp thụ được vừa ảnh hưởng tời tiêu hoá của chim . Thứ 2 , cám nhạt giúp chim trút lông xuống nhanh hơn (vụ này là kinh nghiệm của các chú chơi có nghề rồi nên mình không giải thích gì cả). Trong quá trình thay lông , bạn vẫn cho chim ăn châu chấu đều vào vì nó có tính mát nên chim sẽ thay lông nhanh hơn và lông ra sẽ đẹp hơn . Bạn cứ thử sẽ thấy rõ chất lượng 2 lần lông khác nhau đấy. Nếu bạn quan tâm đến chủ đề chăm sóc chim thì mình cũng đã viết 1 bãi tương đồi hoàn thiện , đây là link của nó , bạn có thể vào đấy để xem và trao đổi cùng mình cho đỡ loãng diến đàn nhé.
    Link đây: http://www.aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=50596

14. khoenchichchoe

khoenchichchoe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    36
    Cho mình hỏi, nghe nói ở hà nội có loại cám thay lông của tquốc đúng không vậy bạn, công dụng của nó ra sao, nếu có nó được bán ở đâu

15. A_a_A

A_a_A Mod Vành khuyên

Thích đã nhận:
    154
    Đúng rồi, hiện tai ở gần chỗ mình ở cũng bán loại cám này nhưng mình chưa hề thử bào giờ . Nhưng theo những người chơi chim mình quen thì nó có tác dụng là xuống lông rất nhanh , nhưng mọc lông thì không biết đến bao giờ . Do đây là một loại cám khá mới nên mình cũng không có nhiều thông tin lắm . Còn về hiệu quả của công dụng thì đúng là choáng luôn vì mình được nhìn thấy tận mắt rồi , trong khoảng tầm 1 tuần lông chim rụng có thể nói là kín lồng luôn...Tuy nhiên thì mình cũng khuyến khích anh em cứ để nó tự nhiên chứ thay lông kiểu ép thế kiểu gì cũng có tác dụng phụ

16. khoenchichchoe

khoenchichchoe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    36
    Cám ơn bạn rất nhiều, bạn có phiền không nếu chuyển giùm mình một gói bột dùng thử để trị một số em chai lông, nếu có bạn có thể trao đổi với mình qua yahoo, hay số điện thoại cũng được. Nếu bạn đồng ý mình sẽ trao đổi với bạn qua hộp thư. Cám ơn bạn rất nhiều..

17. ludong

ludong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    629
    Nếu nói về tính mát thi trứng kiến vàng là mát nhất .Bạn nên cho ăn để mau mọc lông la ok.Đây là cách của mình

18. hoangbuitran

hoangbuitran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    bạn thữ dùng rượu trắng phun lên người nó rồi trùm áo lồng lại, làm thường xuyên nó sẻ mọc lại thôi chúc bạn thành công.

19. Xin đừng dùng loại cám đó, vì nó ko mọc đc lông đâu bạn. khi nuôi để mọc lại lông thì ....? thời gian

20. pleikupho

pleikupho Member

Thích đã nhận:
    3
    xin chào các bạn. mình ko có nhiều kinh nghiệm lắm nhưng trường hợp k thay lông mà ko mọc lại. theo mình 1 phần là do lồng hơi trật, cũng có thể là do chim thiếu vitamin C,bác có thể bổ xung thêm vitamin C vào bột hoặc cho chim ăn thêm trái cây có vitamin C ( vitamin C có tác dụng tái tạo tế bào mới). còn vấn đề này nữa nếu nuôi k vào lồng quá rộng chim sẽ lo bay nhảy mà wen đi việc hót, líu nên việc chim hót, líu ít đi là phù hợp.chúc các bạn vui vẻ và thành công.mong được chia sẽ kinh nghiệm cùng các bạn