Xương rồng ra hoa

Thảo luận trong 'Cây hoa cảnh quanh nhà.' bắt đầu bởi blinky, 3/2/08.

1. blinky

blinky Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    Cây xương rồng này mình trồng cũng lâu lắm rồi , hôm nay phát hiện cây ra mấy cái mầm mới , ko biết lần này là cây mới hay hoa ? . Vì lần trước mình trồng một cây có hiện tượng này , nhưng sau khi ra hoa thì cây chết . Bạn nào có kinh nghiệm thì cho mình ý kiến . :D

Sẵn tiện upload hình cây xương rồng để bàn :x

NhatChiMai thích bài này.
  2. tuannguyen_3007

tuannguyen_3007 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    hehe,hình nhớ không lầm cây loại xương rồng của bạn đâu ra hoa đâu,thôi chờ xem ha.Bạn trồng xươg rồng phải có đủ nắng,tránh mưa,có 1 số loại lại rất sợ nắng trực tiếp(bởi vậy có người làm giàn cho nó.Nếu bạn trồng số lượng nhiều thì nên mua ở vườn thì hơn,cây cỡ của bạn dao động khoảng 8-12k à.Tránh mua xương rồng tháp ghép(tuổi thọ rất ngắn).Cây phải có đủ nắng,2 ngày tưới 1 lần,nên bón NPK(dạng viên)1 tuần 1 lần(ít thôi nha),nói chung là nên trồng trong đất cát pha,để khỏi bị úng.Lúc trước tớ cũng trồng nhiều,mà bị chuột cắn,nên dẹp luôn.

3. blinky

blinky Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    bùn vậy :( , mình tưởng cây bự ở trên ra hoa mà , còn chậu ở dưới thì ko ra hoa đúng rồi .:D

Gần Tết nhiều chỗ bán xương rồng đẹp ghê nhưng tiếc là 90% là họ bơm thuốc nên cây mới đẹp vậy, trồng khoảng 1 tháng là cây xuống cấp trầm trọng luôn , ở vường thì mình ko rành lắm , chắc nhờ bạn giúp đỡ về khoản địa chỉ .

Còn đây là kinh nghiệm trồng xương rồng của mình : :D

- 1 tuần tưới 1 lần , đặc biệt là tưới cho đất no nê nước luôn nhưng tuyệt đối ko bao giờ tưới lên xương rồng, đặc biệt là mấy cây tháp .
    - nhưng đến khoảng tháng 12 thì mình bắt đầu tưới ít lại thậm chí ko tưới luôn , đến tháng giữa tháng 1 thì mình bắt đầu tưới lại , thêm đất cho cây và mong nó ra hoa :x Cây lần trước mình trồng cũng ra hoa , hoa ra liên tục luôn nhưng sau đó cây chết luôn :crying:

4. Muggle

Muggle Moderator

Thích đã nhận:
    280
    Cây xương rồng cuả bạn blinky có hoa đấy , hoa màu vàng rất đẹp, bạn trồng như vậy là tốt rồi, nhưng mỗi lần tưới đâu cần tưới nhiều vậy??? Nhìn hình thì hình như là nó nhảy con (nhìn không rõ lắm nên không chắc)...Chúc bạn có nhiều xương rồng đẹp...

5. blinky

blinky Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    chỗ đó mà mọc thêm một "cục" nữa chắc xấu lắm, mất hết cả tạo dáng của em #:-S

Ngoài xương rồng , trong chậu này em có trồng thêm mấy cây nhỏ nhỏ như rêu mà ko phải (không biết cây gì nữa :D) nên phải tưới nhiều nhiều , lúc trước tàn tạ lắm , giờ thì nhìn đỡ hơn :

6. tuannguyen_3007

tuannguyen_3007 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    hihi,cây này cũng đẹp thật,mình thấy cây ở nhà đứa bạn to lắm mà thấy nó không có hoa,mình nghĩ chắc nó không có hoa,còn không thì lớn lắm nó mới có hoa,xương rồng bạn trồng tốt lắm.good.good.
    Bạn đừng trồng xương rồng tháp,hoặc là nếu trồng mấy cây xương rồng ra hoa 1 ngày thì ráng mà chăm sóc nó nha,hoa nó thì đẹp rực rỡ,mà dễ chết lắm(tưới nhiều 1 chút,dính nước mưa cũng died luôn)

Last edited: 4/2/08
  7. small_guppy

small_guppy Member

Thích đã nhận:
    1
    Cây đó ra hoa đó bác. Nhưng sao cây của bác nhìn còi cọc quá. Cây của em nhìn nở nang mập mạp lắm.