"Ý chí" - Xin gạch về xây nhà ạ

Thảo luận trong 'Bể ( Hồ) mới của thành viên - xin ý kiến' bắt đầu bởi tikkun_olam, 4/4/14.

1. tikkun_olam

tikkun_olam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    125
    Hình ảnh bể cùi bắp chụp khi được khoảng hơn nửa tháng.
    Bể d68xr21xc36.
    Đèn odyesea 60 loại 2 bóng t5h0, chiếu sáng khoảng 6-8h/ngày.
    CO2 bộ KIT lười bơm, lúc có lúc không nên cây mọc chậm.
    lọc liền bể cùi rộng 12cm nên rêu vẫn bám cây.
    Cây có rêu riccia buộc lũa, hậu cảnh có cỏ nhật, trân châu cao, trung cảnh có NMC (thường lẫn với lùn), TCN và mới thay thế 2 bụi cỏ nhật bằng dương xỉ châu phi, tiền cảnh TC cb nhưng có vẻ như mọc kém. thêm ít rêu minipelia, minifiss cài bờ đá và 2 bụi ráy nana còi.
    Cá có cá trâm, 7 màu mắt đỏ da rắn đơn kiếm vàng, 2 otto, 1 đàn tép suối nuôi chung với tép rc, 1 cặp yamato, mới bổ sung thêm 2 em sặc gấm, có thể sẽ bổ sung thêm 2 con thần tiên size bé cho nó đi săn tép với đuổi cá trâm.
    Hình chụp tương đối cùi mọi người xem tạm ạ.
    [​IMG][/URL][/IMG]
    [​IMG][/URL][/IMG]
    Trong hình là khoảng hơn 300 em cá trâm, bây giờ thì đã giải tán bớt dân số còn khoảng 20 cháu thôi ạ, khối đá lớn cạnh cây cổ thụ cũng đã chỉnh lại nhỏ hơn chỉ còn 1 nửa thôi ạ.

Last edited: 4/4/14
    minh_tam, Giang_HN, P.L.A.N.T and 3 others like this.
  2. tikkun_olam

Thích đã nhận:
    125
    Hình update ngày 30.3.2014, bể khoảng 1 tháng tuổi. TCcb vẫn mọc chậm, bác nào có cách cho nó mọc nhanh không ạ :(

minh_tam, nam73, duclam and 7 others like this.
  3. phan tu

phan tu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    47
    Bể bác rêu ricca lên xanh quá nhỉ.tccb nó mọc chậm mà bác.cứ phải đợi thôi ạ.khi nào cây ổn định thì sẽ lan nhanh thôi.bác thêm co2 nhé.bộ co2 kit của bác là loại nào thế.e thấy bơm nó cũng nhanh thôi mà

tikkun_olam thích bài này.
  4. tikkun_olam

Thích đã nhận:
    125
    Bộ Kit thì chỉ có 1 loại thôi chứ làm gì có nhiều loại hả bác. Cái cốc hòa Co2 mình để trong ngăn lọc liền bể rồi, cái đầu nối ống nước kia là mình dùng để cố định vòi nước và chỉnh dòng nước bơm vào chảy ngang bể để không bị tung nền và cũng không phải thò tay vào bể mỗi lần thay nước.
    Có nên cho bộ đá cạnh cây cổ thụ trở về như hồi mới set bể không hả các bác? Em đang phân vân quá, cảm giác để đá cao như cũ nhìn bể có chiều sâu hơn thì phải?

Last edited: 5/4/14
  5. phan tu

phan tu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    47
    nếu là bộ kit 230k thì có bơm được đâu ạ.bên cá xinh có nhiều bộ kit lắm.nhưng tính ra thì dùng bộ kit đắt mà lại không hiệu quả lắm.theo e bác cứ đầu tư quả bình chuyên nghiệp đi

6. tikkun_olam

Thích đã nhận:
    125
    Ừm mình quan sát thấy ban đầu thì nó có hòa đc 1 ít CO2, sau vài ngày thì khả năng hòa CO2 kém hẳn, phụ thuộc rất nhiều vào áp suất máy bơm. Bể của mình dùng lọc liền vách, ngăn để có chỗ cho bộ C02 rất bé chỉ có 11x9cm thôi, nên mình cũng không biết nên đi CO2 ntn cho hợp lý, vì vậy mà chơi bộ KIT tạm.
    Bác có biết với thể tích như thế và dùng lọc liền vách thì chơi CO2 bộ nào là hợp lý thì tư vấn cho mình.

Các cao thủ tư vấn giúp em là trong 2 hình bên dưới thì nên xếp đá theo hình A hay hình B thì đẹp hơn ạ.
    Có bác nào góp ý thêm về cây cối gì nữa không để em chỉnh sửa ạ vì bây giờ em vẫn đang sửa.
    Hình A: [​IMG]

Hình B: [​IMG]

Last edited: 6/4/14
    ngoc_tanlong thích bài này.
  7. Geno

Geno Well-Known Member

Thích đã nhận:
    263
    1 ảnh thì có nhìu cá, 1 ảnh ít cá, theo mình thì mình thích ảnh nhìu cá :)) ke ke có vẻ ko liên quan gì đến câu hỏi của chủ thớt :p

bachikho thích bài này.
  8. tikkun_olam

Thích đã nhận:
    125
    Hic mình cũng thích nhiều cá nhưng mà nó bơi loạn xị không theo đàn, mình thích nó bơi theo đàn nhưng chưa nghĩ ra cách gì vì bể có nuôi khá nhiều tép, có khi thả vài con phượng hoàng vào cho nó ăn tép đuổi cá cũng nên, mà cũng xót mấy con tép, nó mà khợp mấy con yamato thì cũng khổ :((

bachikho thích bài này.
  9. Geno

Geno Well-Known Member

Thích đã nhận:
    263
    cá lúc đầu thả vào nó lạ bể hay bơi theo đàn, nhưng sau 1 thời gian thì cá nào nó cũng bơi toán loạn thôi, hoặc là bể phải cực to so với giống cá. chứ ko thì chả bao h thấy nó bơi theo đàn đâu :))

10. tikkun_olam

Thích đã nhận:
    125
    Thanks bác :(
    Mà sao chả thấy đại ca nào tư vấn xem hình A với hình B thì cái nào đẹp hơn. Theo bác thì cái A và B cái nào ok hơn? Hiện nay mình đang để theo kiểu đá của hình B.

11. Geno

Geno Well-Known Member

Thích đã nhận:
    263
    quá ít đá để bố cục rõ ràng nên 2 hình khác gì nhau đâu. mà bạn bổ xung phía bên phải mí cành lũa bố trí thành hình cây vừa vừa thôi thì bể nó có chủ đề hơn :D

12. tikkun_olam

Thích đã nhận:
    125
    Bể em hơi hẹp, rộng có 21 thôi bác ạ.
    Kiếm được lượng lũa vừa ý về kích thước và số lượng kể cũng hơi khoai bác ạ :(
    Em đang định phía hậu cảnh bên phaỉ cho thêm ít Trân châu cao không biết có nên không? Chắc chỉ có lũa hoặc tc cao là phù hợp vì bể toàn cây bé. 2 đám cỏ nhật ở bên đầu bể đã thay thế bằng dương xỉ châu phi rồi bác ạ.

13. Geno

Geno Well-Known Member

Thích đã nhận:
    263
    hé hé thay đổi đáng kể thì up ảnh ngay để mọi người góp ý chứ, góp ý tưởng tượng thế khó lém :D

14. tikkun_olam

Thích đã nhận:
    125
    E đang sửa lại cái lọc, chờ sửa xong nước trong sẽ chụp hình mới xem sao :D
    Đang cân nhắc ý tưởng thêm ít lũa tạo thêm vài cái cây ở bên bãi NMC nhưng mà cũng vẫn thấy bí chưa biết nên thêm kiểu gì bác ạ

15. tikkun_olam

Thích đã nhận:
    125
    Hic thay mới mấy cái bông lọc và tấm bùi nhùi được 3 ngày rồi mà nước nó cứ đục mờ màu trắng, không biết là tại bông lọc hay tại bùi nhùi nó ra màu, nhìn kinh quá, chả biết bao giờ mới hết cái hiện tượng này nữa.
    Bác nào có kinh nghiệm gì vụ này thì truyền đạt cho em 1 phát.

16. lekhanhvan

lekhanhvan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    71
    Nhìn bể các bác thèm quá ............ Đẹp ! Đầu tư như bác chủ lục tốn bao nhiêu ạ ?

17. tikkun_olam

Thích đã nhận:
    125
    Tạm tính tiền dán kính 600K, máy bơm và vật liệu lọc chắc tầm 200K, 1 máng đèn Odysea T5h0 2 bóng 60 hết 470K, phân nền ADA khoảng 700K, Cây cá tầm 700K vừa chơi vừa làm cá chết =.+... CO2 KIT tự chế chỉ mua 1 bình giá 70K chắc là dùng đc khoảng 4,5 tháng gì đó...
    Mình tạm tính là như vậy.

18. lekhanhvan

Thích đã nhận:
    71
    Bác dùng phân nền hịn quá . E định mua phân nền VN rẻ mà Người VN dùng hàng VN thôi .

19. tikkun_olam

Thích đã nhận:
    125
    Chơi phân rẻ cũng không ảnh hưởng gì đâu bác, cái chính là bác đam mê và quyết tâm làm thì kiểu gì bể cũng đẹp :)
    Như bác có cái máy bơm xịn còn em thì lại dùng cái lọc liền bể ngăn lọc bé tí nên chất lượng nước không tốt lắm... nói chung cũng tùy :)
    Bác cứ giao lưu nhiều vào sẽ nhanh có bể đẹp :D

lekhanhvan thích bài này.
  20. lekhanhvan

Thích đã nhận:
    71
    E đam mê ts cũng lâu rồi nhưng giờ mới có tgian để thực hiện mơ ước .