Ý KiẾn VỀ CÁ La HÁn

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi trannhan90, 29/10/07.

1. trannhan90

trannhan90 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Chào các bạn say mê cá La Hán
    Hôm nay kỉ niệm một năm nuôi loại cá này mình mạn phép đúc kết một số ý kiến đã được đăng trên diễn đàn và bổ sung thêm ý kiến cá nhân của mình về việc nuôi chú cá yêu . Nếu có gì thiếu sót mong các bạn nhiệt tình đóng góp ý kiến dùm nhé (Đây chỉ là suy nghĩ cá nhân )

1 – Vị trí đặt hồ cá
    Theo sách nói thì hồ cá nên đặt ở phòng khách và theo hướng (đông – tây – nam - bắc )theo tuổi của ngườI nuôi nhưng theo mình thì ngoài việc đừng để trong phòng ngủ và những nơi chật chội( vì nhưng chỗ này khó thay nước )thì nơi nào trong nhà rộng rãi chúng ta cũng có thể đặt bể được. Quan trọng là đừng làm phiền ngườI khácvà đừng bị la.

2 – Kich thước hồ cá
    TốI thiểu là hồ 30 cm x 60 cm x 45 cm ( nuôi 1 con cho đỡ ghiền ) còn nếu tuyệt thì hồ cỡ 40cm x100cm x50cm trở lên
    Chân hồ cá nên mua chân đôi vì chắc chắn ngườI nuôi cá la hán ít ai nuôi 1 con mà thấy đã thèm

3 – Tài chánh
    PhảI có ít nhất là 500k khi bắt đầu nuôi cá la hán ( nếu được ngườI khác cho cá thì có thể ít hơn )vì bạn phảI mua hồ + chân hồ + đèn màu + lọc + máy oxy + máy đo độ PH + nhiệt kế ( những nơi khá lạnh phảI mua để đo nhiệt độ nước ) Nhưng các bạn nhớ một điều : Ai cũng thích cá đẹp vì vậy nếu bắt đầu nuôi mà phần tài chánh bị thiếu nhiều nhất là học sinh thì khi bạn nuôi được cỡ 3 đến 4 tháng cá đã thể hiện tương đốI hết châu – màu – vây - kì – và cái đầu gù mà con cá của mình không có hoặc đờI đầu xấu quá thì bây giờ các bạn khó giảI quyết lắm. Bỏ thì tiếc mà thương thì tội mình.( Nuôi 4 tháng tốn nhiều chi phí lắm). Do đó từ kinh nghiệm của bản thân đã cho vài con xuống thiên nhiên, tôi mạnh dạn đề nghị các bạn mớI biết chơi nên để dành tiền mua 1 con cá cỡ 2 ngón tay đầu đã có gù rồI khoảng dướI 500k ( giống bình thường thôi không phảI KKF đâu nhá ). Sau đó lên diễn đàn thường xuyên Khi có thắc mắc cần hỗ trợ thì cầu cứu các bác nuôi chuyên nghiệp đó. Chắc chắn kết quả sẽ tốt hơn nhiều.

4 - Thức ăn
    _ Trên diễn đàn đã đề cập rất nhiều về các loạI thức ăn cho chú cá yêu La Hán vì vậy mình chỉ nói về vấn đề cho cá ăn có ảnh hưởng đến cái đầu gù.
    *** Thức ăn tươi
    _ Tép còn sống - trùng vĩ (ở cửa hàng bán cá ) tép đông lạnh ( bỏ vào tủ lạnh ). Cá lóc con, thịt bò,… đây là thức ăn chính. Tuy nhiên mình thấy
    cá cũng biết thưởng thức món ăn lạ và biết ngán do vậy chúng ta nên cho ăn thay đổI Tép. cá lóc, thịt bò, trùng vĩ v.v …
    *** Thức ăn khô ( viên )
    Tùy theo túi tiền mà các bạn mớI nuôi mua cho mình một hủ thức ăn khô ( lưu ý cá nhỏ thì viên nhỏ cá lớn thì viên lớn )
    Thức ăn khô có rất nhiều loại. Nên mua JBL, XO, Sumo hay Top…
    *** L ưu ý :
    _ M ình cho rằng một trong những yếu tố làm cá La Hán dễ mất đầu là cá bị mập ( béo phì đó ) Nguyên nhân là do chúng ta bồI bổ chú cá quá nhiều thức ăn, ăn quá no, còn ở các tiệm bán cá thì con nào cũng mình dây phọt nhuyễn nhìn vô cùng đã mắt bởI cái đầu gù rất cân xứng vớI cái mình ( vì cá ở đây đ ược cho ăn ít nên rất sung ) Như vậy các bạn mớI nuôi muốn đạt kết quả tốt nên kiên nhẫn và chịu khó chăm chút chú cá yêu của mình trong một thờI gian dài

5 - Hệ thống điện
    Nên làm riêng một táp lô điện và một cái CB (để ngắt điện khi có chập mạch ) Bố trí dây gọn gàng .Đèn hồ cá nên có máng, dán đề cal cho đẹp. Hạn chế đặt dướI đáy hồ. ( Ai thích cứ đặt mình o có ý kiến .HiHi ).
    Chúc các bạn mớI nuôi thành công nhé.

2. greenarowana

greenarowana Well-Known Member

Thích đã nhận:
    89
    Cảm ơn bạn , bài viết rất hữu ích cho những ai mới nuôi cá , cũng như bổ sung thêm cho những người mới nuôi cá lh như mình !

3. Anh Tu

Anh Tu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Minh là thành viên mới, cũng mới nuôi mấy con cá Lahan còn nhỏ và 1 con cá lớn..
    Theo bạn có kinh nghiệm cho mình biết cách chăm sóc và cho ăn như thế nào và tên cá gì.....
    - Cá lớn của mình chỉ thich tép và thịt bò không ăn thứt ăn viên????
    - Cá con của mình ăn đủ thứ nhưng không biết sao nửa.....????
    Bạn nhận xét và cho ý kiến...theo kinh nghiệm của bạn...Mình đưa lên mấy tấm hình cho các bạn xem và ý kiến nha...
    Cám ơn các bạn nhiếu...
    http://allyoucanupload.webshots.com/v/2004676303384210274
    http://allyoucanupload.webshots.com/v/2004603420288754603
    http://aycu14.webshots.com/image/34013/2004614988424752946_rs.jpg

4. thienthachnho

thienthachnho Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    mình up lại dùn bạn nha

5. trannhan90

trannhan90 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Chào bạn
    Mình cho mình nhận xét vài ý nhé.
    Con cá la hán lớn của bạn đầu , mà hình dáng đẹp nhưng ít châu lắm nhưng con đầu như thế là ổn.
    Con thứ hai bạn pót lên chưa thấy đầu nhiều nhưng dàn áo, châu chữ khá đẹp . Nhưng con đó không phải KKF đâu nhé.
    Về cách chăm sóc thì khi cá cỡ gần 4 tháng tuổi trở lên đến khoảng 8 tháng. thời gian này cần rất nhiều chất
    Vì vậy bạn phải tập cho nó ăn thêm thức ăn viên loại tốt. Muốn cho cá ăn cứ bỏ đói 1 ngày. CHưa ăn thì bỏ đói thêm 1,2 ngày nữa là cá bạn ăn thức ăn viên liền hà. ( không chết khi bị nhịn đói 1 - 2 ngày đâu )
    Theo mình biết nếu cá o ăn thức ăn tổng hợp có nhiều vitamine thì cá sẽ không đủ chất . Bạn càng cho ăn nhiều tép, thịt bò tới một lúc nó chỉ mập mình mà không lên đầu nữa. Nhiều người bị rùi đó. CHúc bạn thành công nhé