ý kiến về lọc đáy

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi hth, 14/12/06.

1. hth

hth Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    22
    Chào cá bạn, vừa rồi mình có làm 1 hồ lọc đáy như DN: vỉ nhựa đen, 60% sỏi trứng, 40% san hô vụn, sử dụng nước máy. hồ sử dụng được 1tháng mình có kết quả như sau:
    - nước hồ cực trong
    - cá tung tăng rất khỏe, hơi soc( nhìn kỷ mới thấy)
    - giun kiếng khá nhiều (chỉ cho ăn chủ yếu là JBL + 1 ít cá lóc)
    - độ ph khá cao 8,5
    điều mình quan tâm nhất là độ ph khá cao, theo 1 số người có kinh nghiệm nuôi cá lahan lâu năm cho biết sử dụng lọc đáy thì độ ph không ổn định có khi lên đến 9. mình rất mong các bạn tư vấn giùm ph như vậy có ảnh hưởng về sau cho chú cá mình không, có cách nào giảm và ổn định ph khi sử dụng lọc đáy không và cách trị dức vấn đề giun kiếng. rất cám ơn các bạn quan tâm và chia sẻ với mình

2. kkk

kkk Freeze

Thích đã nhận:
    6
    Theo bản thân KKK và qua tham khảo bài viết của một số thành viên trên 4r đã và đang sử dụng loại lọc này cho La Hán,trong điều kiện bình thường (chế độ thay nuớc,cách chăm sóc,thức ăn hợp lý) thì độ pH của nước trong hồ là khá ổn định,tuy nhiên,không ngoại trừ những truờng hợp đặc biệt mà pH lại quá cao hay quá thấp,hầu hết,đều liên quan đến nguồn nước mà người nuôi cá sử dụng,đặc biệt là nguồn từ nước giếng.Một điều cần nói thêm là thông thường,nước trong hồ có xu hướng tăng độ pH lên (trong 1 khoãng thời gian nhất định),nhưng sau đó lại giảm đột ngột (có khi xuống dưới 4.5),gây các triệu chứng ở cá như đục trắng mắt,bỏ ăn,thụ động...
    -Với dòng Khỉ đỏ,super Red-syn...thì pH đến 8.5 cũng không đáng ngại(ko nên vượt quá 9)
    -Với dòng cá Châu nói chung,thì độ pH lý tưởng dao động 7-8,quá cao hay quá thấp đều ít nhiều ảnh hưởng đến sự phát triển và màu sắc của cá (cá chậm lớn,mất màu-châu,tuột nhớt,nổi sọc,đen...)
    Trường hợp của HTH,KKK nghĩ trước tiên bạn nên kiểm tra pH của nước trước khi cho vào hồ,nếu từ đầu pH đã cao,thì nguyên nhân không ở hệ thống lọc,nếu chỉ từ 6-7 độ pH,mà khi vào hồ tăng đến 9,thì lúc này HTH có lẽ phải nghĩ đến việc dọn hết 40% san hô ra khỏi hồ,chỉ sử dụng sỏi mà thôi.
    -Giun kim là vấn đề mà hầu như nguời nuôi LH nào cũng gặp,thậm chí ở những hồ ko sử dụng lọc đáy cũng có-nếu có cho cá ăn mồi sống (chép,lóc,tép,thịt bò....),chỉ là vấn đề mỹ quan,chưa thấy anh em nào thông báo nó gây bệnh cho cá,hehe,nhưng vẫn ko thể lơ là việc này,biện pháp tối ưu vẫn là vệ sinh hồ,hộp + bông lọc,thay nuớc,cho ăn vừa đủ,không thừa mứa.Cuối cùng,chúc HTH tìm được giải pháp cho mình và có được những chú cá đẹp,thân chào.

3. totite

totite Active Member

Thích đã nhận:
    0
    đúng rồi! nên làm vệ sinh hồ mỗi tuần 1 lần.trong nuớc bao giờ cũng có những ký sinh trùng nhưng không làm hại đâu bạn ơi! chúc bạn vui

4. hth

hth Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    22
    rất cám ơn KKK, mình hiện tại đang sư dụng nước máy, có lẻ mình nên xem xét lại vấn đề san hô, vì ph mình luôn lên cao chưa bao giờ xuống thấp

5. Duongnguyen

Duongnguyen The last Maya

Thích đã nhận:
    60
    Theo kinh nghiệm DN thì hồ dùng Sỏi Trứng & San hô rất hay bị giun, trước khi sử dụng 2 thứ này phải ngâm bằng nước muối cực mặn, sau đó rữa sạch & phơi khô vài ngày.

Hệ thống lọc đáy tuy làm nước trong hơn nhưng không nên để nước quá lâu mà nên thay ít nhất 1 tuần 1 lần để cho cá khoẻ và đảm bảo pH.

6. hth

hth Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    22
    chào DN, sáng giờ mới thấy DN vào 4r, ý kiến DN thấy rất có lý, san hô và sỏi trứng mình chỉ sử lý ngâm trong 1 ngày là dùng, còn nước thi 1 tuần mình chỉ hút phần mặt của nền hồ khoản 10% nước và bù vào lượng nước đã hút bỏ, có lẻ điều này làm cho độ ph cao và hồ nhiều giun kiếng, rất cám ơn 2 cao thu KKK và DN nhé, chúc các bạn có những chú cá thật đẹp

7. hnayuh62

hnayuh62 Member

Thích đã nhận:
    0
    Để hạn chế giun mình làm theo cách của Sơn k4: Hộp lọc sử dụng 2 bông lọc, 3 ngày giặt bông bọc bên trên 1 lần bằng nước sôi để diệt giun và trứng giun (khi hết giun thì giặt bằng nước bình thường).
    Chú ý: Chỉ giặt bông lọc bên trên không giặt bông lọc ở dưới vì theo a e trên 4r là để cho vi sinh phát triển có lợi cho môi trường nước của cá, 2 tháng rồi mình chưa giặt)

8. BBIN

BBIN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Tôi cũng sử dụng lọc đáy, chỉ xài loại vĩ nhựa xanh. Tuy nhiên, mỗi miếng vĩ tôi khoét một lỗ tròn sau đó để viên sỏi lớn đậy lại. MỖi lần thay nước thì đưa vòi hút vào lỗ tròn mình đã khoét thì sẽ hút được những phần đã lắng phía dưới. :laughing:

9. Kinh Kamalau

Kinh Kamalau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    A, ý của BBIN hay quá, mình phải học theo mới được. Từ trước tới giờ chỉ có tổng vệ sinh mình mới dọn được phần bên dưới. Cách này có thể không làm sạch hoàn toàn nhưng rất hay.
    Kinh nghiệm của mình thì hồ nào có giun kim thì ... điều trị chẳng bao giờ hết...(gớm thật). Chỉ cần vệ sinh thường xuyên bông lọc, thay nước đều (5-7 ngày thay 20% nước hồ) là ổn...