Ý tưởng bể nuôi cá đĩa tại cửa sổ

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi vankio, 22/10/08.

1. vankio

vankio New Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình muốn làm một chiếc bể:
    Chiều cao: 40 cm
    Chiều rộng: 20 cm
    Chiều dài: 1,2 m
    (kích thước bể phù hợp với thành của sổ và bàn học)

Vị trị đặt bể:

bể dùng nền gồm: đáy nham thạch, trên có ADA, cố thêm sỏi nhỏ. (mình rồng cây không nhiều, nhưng muốn sử dụng đựoc lâu) thuận tiện cho nuôi cái đĩa

Cây mình đùng nhưng cây không cần cung cấp thêm CO2: nền trồng ngưu mao chiên, hoặc chân châu nhật số lượng it (có thể thay thê bằng các loại cây nhỏ trồng phía đưới khác).

Cây chủ yếu Amazon Sword:

(hoặc thêm it lưỡi bò hoặc lưỡi mèo)
    lười mèo:

lười bò:

trong bể không dùng đá và lũa.

mọi ngừoi xem cho mình xin ý kiến. Mình làm như vậy liệu nuôi cá đĩa có phù hợp không, nền trồng cây như vậy là phù hợp hây dùng loại lên khác, mình không có điều kiện sử dụng C02 ánh sáng có thể lấy từ của sổ mình sẽ bố trí thêm đèn, lọc sử dụng lọc ngoại mình tự làm
    Mình lắp thêm máy lọc nhỏ bên cạnh bể để sục không khí vào vể tăng lựong CO2 và Oxi
    Cá mình nuôi một đôi.

Mình mới làm bể đầu tiên mọi ngừoi cú góp ý, Rất cảm ơn đã đọc bài :D

2. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Một vấn đề lớn nhất mà bạn sẽ phải đối đầu là nhiệt độ cao và rêu hại không kiểm soát được, nếu cửa sổ nhà bạn không phải hướng Tây hay ghé Tây thì cũng đỡ khó khăn hơn.
    Mấy cây bạn lựa nó sẽ rất lớn, chiều rộng hồ 20cm thì không có chỗ cho cây phát triển nữa, hồ mỏng này thì chỉ trồng các loại cây thuộc họ hẹ như tóc tiên, cỏ cọp...thêm 1 số loại cỏ thấp như NMC, cỏ đỏ, cỏ thìa....
    Thân,

3. hoang2968

hoang2968 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    767
    Hồ này ngoài những vấn đề mà Blu đã nói thì theo mình bạn phải sét úp 2 mặt mới đẹp được, theo mình nên trồng cây thấp thấp thôi, như trân châu nhật, cỏ đỏ, cỏ nhật, ngưu mao chiên lùn, ráy, dương xỷ, tiêu thảo,...

4. vankio

vankio New Member

Thích đã nhận:
    0
    Cảm ơn ý kiến đóng góp của mọi người. vì điện tích chiều sâu ít quá thật khó bố chí

5. donghocat

donghocat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Anh hoàng cho em hỏi tí:sét úp hai mặt nước là sétup như thế nào?em cung có một hồ (D100,R20,C50).Hướng dẫn hộ em tí nhé.Cám Ơn anh Và tất cả mọi người.

6. hoang2968

hoang2968 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    767
    Nhìn phía trước cũng được và nhìn phía sau cũng được, không tính 2 cạnh bên hong.
    - Làm như hồ treo tường vậy đó, bản hảy tham quan hồ treo tường là có ý ngay thôi.