Ý tưởng lọc ngoài 5 tầng

Thảo luận trong 'Góc sáng tạo' bắt đầu bởi HeroPhan, 5/9/13.

1. HeroPhan

HeroPhan New Member

Thích đã nhận:
    3
    Sau nhiều tháng lục lọi trong forum, được tham khảo các lọc của nhiều tác giả, tôi thấy cái lọc ngoài của bác HOVATEN và bác thanhvutg rất hay. Hôm nay rảnh rồi tính bắt tay vào làm và cải tiến nó thành lọc 5 tầng như sơ đồ sau:

Tôi thấy mấy bộ lọc ngoài của các bác toàn để máy bơm phía trên và đường nước vào phía dưới mà không hiểu lý do... tại sao không làm ngược lại, nên
    ý tưởng này không biết có khả thi không rất mong được các bác đóng góp thêm

muoivankhatmau, TanKhanh and skinbin like this.
  2. skinbin

skinbin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    108
    Chi phí cho 1 cái lọc này chắc ngang vs lọc ngoài mất a nhỉ >"<!

3. TanKhanh

TanKhanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    295
    Thứ nhất là hình như than hoạt tính khuyến cáo không nên dùng cho hồ thủy sinh
    Thứ hai là việc tại sao bơm hay nằm phía trên chứ không phải phía dưới của bộ lọc có rất nhiều bài bình luận rồi Bạn tìm hiểu thêm nhé

caymotcu thích bài này.
  4. HeroPhan

HeroPhan New Member

Thích đã nhận:
    3
    Mình nhẩm tính chi phí thì khoảng trên 200k thôi:
    + Máy bơm chìm 25w : 90k
    + Bộ lọc 5 tầng : 25k
    + Ống nước phi 168 : 50k/50cm
    + 2 nắp bịt phi 168 : 15k
    + Linh tinh ( cua L, ống, keo...): 20k

Ưu điểm của thằng này là có thể mở ra lấy nguyên bộ lọc ra vệ sinh hoặc thay thế rất dễ

5. caymotcu

caymotcu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    195
    Thứ ba nữa không hiểu ống out cua bạn đang ở trong lọc lại khoét lỗ lòi ra ngoài rồi lại khoét lỗ cắm vào trong xuyên qua nắp lọc???? món này cực kỳ khó hiểu??? Khi tháo nắp lọc để vệ sinh thì tháo như thế nào nhỉ??? Về thẩm mỹ thì dù sao cũng vẫn có cái ống Fi21 lòi bên hông ???[-:)confused:

6. HeroPhan

HeroPhan New Member

Thích đã nhận:
    3
  7. #chicky#

#chicky# Active Member

Thích đã nhận:
    208
    Từ ý tửơng đi tới hiện thật khá xa,thật sự mình đã làm hơn 7 cái lọc chế cho mình và vài đứa bạn sài,và đã sài gần 1 năm chưa thấy lỗi gì hết,đưa nguyên liệu và chỉ tụi bạn làm,tui nó làm cứ bị hết vấn đề này vấn đề nọ dù mình chỉ rất kĩ có luôn bài trên forum nhưng cũng có đứa dc đứa không,ý mình muốn nói bạn cứ mạnh dạn làm theo thiết kế cũa mình,sau đó sữ dụng 1 tháng rồi rút ra cảm nhận.
    Mình nhìn cái hình thôi mà muốn rối tung với quá nhiềucâu hỏi,thôi chỉ mong bạn làm xong cái loc từ ý tửơng cua bạn rồi phát biểu cảm tửơng đã
    Hình bạn vẽ nhìn rất chuyên nghiệp,chúc bạn thành công

8. xuxu_nguyen

xuxu_nguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    587
    -lọc kiểu này chắc phải vệ sinh lọc thường xuyên mất,bơm để dưới nước out thẩm thấu từ trên xuống dưới sẽ làm cặn thâm nhập vào trong vll, nếu để để bơm trên (đầu out bên dưới ) trước khi nước thẩm thấu lên trên phần lớn cặn nặng hơn sẽ đọng dưới đáy lọc ,không làm tắc vật liệu lọc lâu phải vệ sinh..
    -Bạn caymotcu nx rất đúng , không biết bạn lắp đầu out thế nào cho khớp , theo tk của bạn sẽ khó thực hiện mà cũng không thẩm mĩ hơn ống in để hoàn toàn bên ngoài thân lọc.
    Chúc bạn sớm tự Diy được cho mình bộ lọc ưng ý

9. caymotcu

caymotcu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    195
    Giá thành này của bạn nếu thực hiện được thì quá ổn. Bạn phải tính cả hao phí nữa, các cái khác có thể dễ kiếm hoặc xin được, riêng cái hạt resin làm mềm nước ấy là hơi khó tìm đấy, đặc biệt là với khối lượng như bạn tính. Theo mình biết thì hạt này bán lẻ 30k/kg nhưng lẻ ở đây là 1 bao 25kg, tính ra ngót tiền triệu đấy, nếu gia công tầm 100 cái lọc này thi làm 1 bao về cho sướng. Với lại cái này cần lưu tốc dòng chảy không quá mạnh tầm 200l/h thì mới kịp khử ion nên lọc sẽ bị yếu. Bạn tham khảo thêm bài làm mềm nước của Mr Vinhrau và bài lọc Bypass của Mig 29 trên diễn đàn nhé. Chúc bạn thành công.

xuxu_nguyen thích bài này.
  10. sieunhanbo

sieunhanbo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,512
    Không biết ngoài lõi lọc 5 tầng và 2 tấm bùi nhùi chặn trên, chặn dưới thì bác chủ top còn xài vật liệu lọc gì ở những khoảng trống còn lại trong lọc không?
    Thứ hai nữa là lọc thủy sinh luôn đi theo chủ nghĩa "tôn thờ vi sinh vật", nếu được nuôi nấng tốt chúng nó sẽ có được cả 5 chức năng như lõi lọc. Lõi lọc qua thời phải thay chứ vi sinh thì chắc lúc nào xuất hiện loài mới có ích hơn mới phải "thay".