Ý tưởng về 1 bảo tàng biển ở Đà Nẵng,mong anh e giúp đỡ

Thảo luận trong 'Cafe biển' bắt đầu bởi hoangduy, 6/3/08.

1. hoangduy

hoangduy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    147
    Tình hình là e sắp sửa tốt nghiệp Kiến Trúc,và dự tính làm 1 đề tài tốt nghiệp là 1 bảo tàng sinh vật biển ở TP Đà Nẵng,vị trí được đặt ở khu Mũi Nghê ,Sơn Trà,gần khu bãi Bụt,Bãi Nam,ai ở ĐN chắc biết chỗ đó,nó có vị trí dốc hướng xuống biển nên hình dáng công trình cùa e chắc cũng sẽ dựa vào địa hình đó mà phát triển,và em cũng có đi tham khảo cách thức và kỹ thuật nuôi ,bảo quản cá biển sống và mẫu vật chết....ở Vinpearl,Trí Nguyên và Viện hải dương học ở Nha Trang(vài bữa e sẽ up hình lên cho a e tham khảo),e chọn đề tài này vì cũng có hứng thú với đời sống sinh vật biển và do ở NT có nhìu mà ĐN ko có nên cũng muốn ở ĐN có 1 cái,vì hệ động thực vật biển ở ĐN đoạn Mũi Nghê cũng phong phú không kém gì ĐN,e post bài này lên với mong muốn đc các bác ủng hộ,góp ý thêm cho e về hình dáng công trình,và nếu được,các bác có tài liệu nào liên quan tới vấn đề kỹ thuật nuôi cá biển,thiết bị,các công trình thủy cung,bảo tàng biển nào đó trên thế giới....nói chung là mọi thứ có liên quan thì cho e xin,e xin đón nhận ý kiến các bác và mong các bác giúp e hoàn thành tốt bài Tốt Nghiệp sắp tới,e xin chân thành cám ơn.Mong mod thông cảm và đừng del bài e tội nghiệp:x

tyhien thích bài này.
  2. hoangduy

Thích đã nhận:
    147
    hic,thấy số người vào xem hơn 20 mà sao ko thấy ai góp ý hết vậy,hic

3. Dragonking

Dragonking Well-Known Member

Thích đã nhận:
    469
    Ý tưởng của bạn lớn quá! trong này ko biết có cao nhân nào giúp cho bạn ko...

4. sonofsun

sonofsun Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Ủng hộ cho bạn làm đề tài này kể cả trên giấy và thực tiển.
    Bạn up hình và nội dung lên cho AE xem thử.

5. Haichuong

Haichuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    16
    Rất hoan nghênh ý tưởng của bạn. Nếu đề tài tốt nghiệp của bạn được đánh giá cao biết đâu nó sẽ thành sự thật. Chúc bạn thành công :applause::applause::applause:

6. thanh ocean

thanh ocean Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Đã rất lâu rồi có người đặt vấn đề với cty mình xây dựng thủy cung tại DN giống như tại Trí Nguyên nhưng qua tìm hiểu thực tế thì thấy không khả thi nên đến bây giờ DN vẫn chưa có thủy cung. Bạn nên xem xét cho kĩ lưỡng nếu như làm một vài hồ để chơi còn có thể thực hiện được chứ làm thủy cung thì không phải dễ như bạn nghĩ đâu. Nếu như nhiều tiền thì làm 1 cái thủy cung không khó nhưng rồi làm xong có chịu đủ nhiệt để duy trì nó hay không mới là vấn đề cần tính tới.Với lại mới chỉ tham quan sơ qua thì bạn cho rằng các kỹ thuật để nuôi cá biển thật đơn giản nhưng khi vào thực tế thì không phải thế đâu. Mình đã trong nghề này từ thuở sơ khai mà bây giờ nhắc tới làm thuỷ cung còn ngán nữa là. Không biết bạn đã nghỉ tới vấn đề này chưa?

7. hoangduy

Thích đã nhận:
    147
    như đã hứa,e post hình ảnh khu đất e chọn cho mọi người tham khảo
    vị trí nằm ở Mũi Nghê,miếng đất đưa ra biển

hiện trạng
    zoom

như e đã nói,ý tưởng hình dáng khối công trình dựa vô địa hình dốc,các bác gợi ý cho e về hình dáng công trình với ạ:blushing:

8. hoangduy

Thích đã nhận:
    147
    em cảm ơn vì những góp ý ở trên,và e xin nói rõ hơn cho a và mọi người ở đây là e hiện đang là sinh viên ngành kiến trúc,để được tốt nghiệp thì phải làm 1 bài tốt nghiệp,và bài tốt nghiệp của dân kiến trúc của tụi e phải là 1 công trình nào đó,có quy mô tương đối lớn,qua bài đó thì các giáo viên chấm sẽ thấy được quá trình tìm tòi,sáng tạo và mức độ hiểu biết của sv về kiến trúc:cụ thể là đánh giá về hình khối,công năng,dây chuỳên,kết cấu,...của công trình mặc dù đó là sản phẩm của trí tượng của sv mà thôi,hiếm khi nào được thi công anh ạ nếu ko muốn nói là ko có,vì sản phẩm đó chỉ là để các thầy đánh giá suốt 5 năm học của sv và dựa vào đó để coi sv có được tốt nghiệp hay ko mà thôi:D,nên sv mặc sức thể hiện ý tưởng của mình:blushing:

vì vậy,nên sản phẩm đó có thể là 1 công trình bất kỳ:khách sạn,bệnh viện,cao ốc văn phòng,siêu thị...và địa điểm chọn tùy sv chọn:blushing:
    và như e đã nói ở trên,do e thích thú về đời sống của động thực vật biển,và do ở NT đã có đến 3 nơi để mọi người tham quan,còn ĐN thì ngược lại nên e mới thử sức,muốn làm 1 cái gì đó cho ĐN dù đó chỉ là sản phẩm của trí tưởng tượng,nhưng dù sao có tưởng tượng còn hơn không:D.Vì e cũng thử tìm hiểu và nghiêng cứu.ở ĐN,ngay Mũi Nghê được đánh giá là hệ động thực vật rất phong phú ko thua gì ở Hòn Mun,và địa thế rất đẹp,tương lai gần khu vực đó cũng sẽ hình thành khu bảo tồn sinh vật biển nên e mới quyết định chọn vị trí đó:D
    và cũng xin nói rõ là đề tài tốt nghiệp e là BẢO TÀNG SINH VẬT BIỂN,nên vấn đề chủ yếu là giúp khách tham quan hiểu rõ hơn về quá trình hình thành và phát triển của động thực vật biển,có nghĩa là cả sống và chết,và thủy cung chỉ là 1 phần trong bảo tàng mà thôi.và vì sản phẩm của trí tưởng tượng nên vấn đề về tài chính để duy trì ở đây ko được đặt nặng,ở đây chỉ đặt nặng về hình khối,công năng,kiến trúc,và nắm 1 số kỹ thuật về kỹ thuật nước như hệ thống lọc này kia thôi,còn đặt nặng về kỹ thuật nuôi cá như a nói thì thực sự bài làm của e cũng có quan tâm nhưng ko đặt nặng lắm,đó chỉ là tìm hiểu để biết thêm của sv thôi ạ
    e lập cái topic này chủ yếu để nhờ a e góp ý giúp e về hình khối,ý tưởng công trình như từ địa hình như vậy thì nên dựa theo hình dánh con vật gì ở biển,hoặc cá,rong,quỳ....để khách tham quan từ xa chưa cần vào cũng sẽ cảm nhận đc đó là 1 công trình có liên quan tới Biển,và cũng nhờ a e giúp đỡ về mặt tư liệu như các tạp chí,sách báo,các trang web về các công trình bảo tàng biển,thủy cung,hệ đọng thực vật biển,hệ thống kỹ thuật...

e cũng đã tìm hiểu ở 3 công trình ở NT và cũng được biết,cá nước ngọt thì có thể nuôi lâu dài vì đã được thuần dưỡng lâu rồi nhưng động thực vật biển thì lại khác,chu kỳ sống thấp hơn nhìu so với cá nước ngọt và kỹ thuật nuôi rất khó...cũng đã nghe rất nhiều,và cũng biết kỹ thuật nuôi ở vn chưa có chỗ nào hiện đại như ở nước ngoài được.nhưng rất may công trình của e thì ko đặt nặng về vấn đề đó,chỉ yêu cầu:cách thức vận chuyển và xử lý về động thực vật sống và chết,chết thì làm sao để ra được 1 tiêu bản,có thể nguyên hình nguyên dạng,nhồi bông,lấy xương,..Sống thì làm sao đưa vào bể,nuôi sao....Còn nếu trong quá trình nuôi nếu bị chết thì tất nhiên sẽ phải thay thế bằng con khác để đáp ứng đủ loại trong bộ sưu tập rồi.

nói tóm lại,cám ơn a cũng đã góp ý cho e,hiện e đang ở HCM,tham gia 4rum cũng lâu và cũng nhờ 4rum nên e đã được học hỏi rất nhìu về kỹ thuật nuôi cá nước mặn này,hy vọng có dịp,a e mình giao lưu để e có thể học hỏi ở anh và cũng như các bác ở HCM về tất cả các vấn đề cá nước mặn để có thể hoàn thành tốt bài tốt nghiệp này.Và cũng mong anh em tiếp tục góp ý thêm nữa giúp e về vấn đề này,e xin cám ơn:x

Last edited: 7/3/08
  9. thanh ocean

thanh ocean Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Theo mình nghĩ thì trước khi thực hiện một công trình kiến trúc thì điều đầu tiên phải tính đến tính thực tiễn của nó. Bên cạnh đó phải đảm bảo các yếu tố kĩ thuật và tính kinh tế của nó trước. Cho dù công trình của mình có đẹp về hình thức kiểu dáng nhưng không thực tế thì liệu nó sẽ tồn tại trong thời là bao lâu?

10. hoangduy

Thích đã nhận:
    147
    tất nhiên phần thực tiễn e cũng có nghĩ.E nghĩ nếu là 1 bảo tàng cho thành phố thì tất nhiên nó sẽ sống được bằng kinh phí của TP và sống bằng nguồn kinh phí từ khách tham quan nếu biết chăm chút từ bên ngoài lẫn bên trong.vễ kỹ thuật thì ngay cả viện hải dương học ở NT cũng đã nói.Sinh vật biển và sinh vật sống ở nước ngọt khác nhau rất nhìu,do sinh vật nước ngọt đã trải qua quá trình thuần dưỡng lâu dài nên người ta rất chủ động trong việc nuôi,kéo dài,tạo điều kiện,môi trường sống cho nó,cho nó sinh sản dễ dàng hơn.còn sinh vật biển thì mới nên tất nhiên sẽ không bằng,nhưng ko có nghĩa là bị bỏ rơi,ở Viện vẫn bỏ công sức nghiêng cứu và đã cho nhìu giống cá có thể sinh sản trong môi trường nhân tạo,và tương lai sinh vật biển sẽ được như sinh vật sống nước ngọt là điều hiển nhiên...và do công trình e là Bảo tàng,nên mảng cá sống vẫn chỉ là 1 thành phần trong tổng thể lớn của 1 bảo tàng,phần lớn chủ yếu là dẫn dắt cho du khách tham quan hiểu được quá trình hình thành và phát triển của 1 hệ sinh thái biển,nên e nghĩ thành phần chủ yếu trong bảo tàng vẫn chỉ là những tiêu bản của động thực vật biển được ngâm hóa chất,mô hình,xương...còn sinh vật sống chỉ là 1 phần để du khách hiểu rõ thêm hơn và tránh được sự nhàm chán mà thôi.vấn đề kỹ thuật để duy trì được cá sống lâu dài trong bể thì tất nhiên sẽ được nghiêng cứu bằng cách học hỏi các kỹ thuật ở Viện hải dương học,ở trên thế giới qua tài liệu,và cả ở trên 4rum này và cả a nữa ạ.Sinh vật biển sống trong môi trường nhân tạo theo e đc biết,1 số con thích nghi thì đời sống của nó đc kéo dài hơn nhìu so với sống trong môi trường tự nhiên,1 số thì ngược lại,nên những loại đó sẽ được để ý kỹ,sẽ cố gắng thay thế nếu nó chết đi,hoặc có thể sẽ thay thế bằng những tiêu bản,nhưng trong quá trình đó vẫn được nghiêng cứu để làm sao nó có thể sống tốt trong đời sống nhân tạo.ở đời,cái gì cũng vậy,ngay cả con người,khi đến sống 1 nơi khác thì cần có tgian tìm hiểu,học hỏi và thích nghi.và động thực vật cũng vậy.và nếu e giỏi,e nắm kỹ tất cả thì tất nhiên 4rum này cũng sẽ ko bao giờ có,e đã trở thành 1 ai đó thật cao siêu rồi anh ạ.Cám ơn lời góp ý của a,vẫn mong đc thêm những lời nhận xét của a và các bác ở đây để e có thể làm bài tốt nghiệp được tốt hơn nữa:D:x

11. hoangduy

Thích đã nhận:
    147
    Sau 1 thời gian dài nghiên cứu và học hỏi thì hình dáng về 1 BẢO TÀNG SINH VẬT BIỂN TP ĐÀ NẴNG đã hình thành:
    Tuy nhiên,do 1 tgian ko cho phép nhìu nên chỉ thể hiện được đến vậy,còn nhìu sai xót.E cũng xin chân thành cảm ơn sự động viên và giúp đỡ của 4rum và các bác đã giúp e hoàn thành tốt bài đồ án tốt nghiệp.1 lần nữa e xin cảm ơn toàn thể anh em

12. canuc

canuc Super Moderators

Thích đã nhận:
    429
    chào e, rất vui vì e đã lựa chọn một đề tài khá hay và rất có ý nghĩa.
    đề tài tốt nghiệp là sân chơi cuối cùng để thể hiện ý tưởng thiêst kế mới là điều quan trọng chứ ko phải tính thực tiễn, nhất là những đề tài có liên quan đến xã hội, môi trường....đó là kết tinh của người kiến trúc ko phải chỉ chăm lo cho các công trình thương mại
    nói về đề tài tốt nghiệp thì còn nhiều vấn đề, và trong suy nghĩ của e a thấy e còn lăn tăn ở vấn đề công nghệ nuôi cá quá nhiều, một đồ án tốt nghiệp ko quá câu nệ vào công nghệ(bởi có tiền sẽ có công nghệ) mà quan trọng là ý tưởng thiết kế và giải quyết các vấn đề môi trường, xã hội.....
    vầ bản thiét kế thì nói thật...là vẽ quá sơ sài, công nghệ vẽ phối cảnh chưa thấy gì, ý tưởng tạm ổn....đấy là một vài lời a muốn nhắn gửi, nếu có thể giúơ gì dc e thêm thì hãy nói chuyện cùng anh:mongdu7719
    a chỉ online trong giờ làm việc
    chúc người ae đà nẵng sớm định hình dc ý đồ tác phẩm

13. hoangduy

Thích đã nhận:
    147
    @canuc: trước hết em xin cảm ơn a vì những lời khuyên hết sức chân thành của a.Qua lời nhận xét của a thì e đoán chắc e với a cùng nghề hén?
    về vấn đề a nói là e còn lăn tăn về công nghệ cá quá nhìu lý do là vì: khi e quyết định là đề tài này thì do có hứng thú với thú nuôi cá cảnh từ nhỏ và 1 số lý do khác nữa,nên khi quyết định làm bài này,ngoài tìm hiểu dây chuyền,công năng của 1 bảo tàng thì e còn muốn tìm hiểu thêm 1 chút kiến thức về cách thức nuôi ,chăm sóc cá biển nữa.Vì vậy,e đã nghiên cứu và đi tham quan thêm về các công nghệ ở NTrang,thực tế tìm hiểu sâu là do đam mê tìm tòi thôi.hì hì
    Nói về sự sơ sài thì a...nhận xét đúng.Lý do là thời gian thể hiện theo trường quy định quá hạn chế nên e chỉ làm được tới đó do còn phải phân thời gian ra để làm thêm nhìu thành phần khác nữa,nếu thời gian thể hiện bài được kéo dài như mọi năm thì e nghĩ sẽ diễn họa tốt hơn nhìu.Và xin thông báo với a là e đã bảo vệ thành công hôm kia.Và chính thức đã trở thành 1 KIẾN TRÚC SƯ,hì hì.Và e hy vọng nếu tương lai ĐN có nhu cầu xây dựng 1 Bảo Tàng Biển thì e hy vọng mình sẽ được đóng góp 1 phần sức vào đó.

14. danangfish

danangfish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    71
    Chúc mừng hoangduy
    Mong rằng Đà Nẵng - Miền Trung vẫn mãi là vùng đất để một KTS trẻ như em vẫy vùng chứ không chỉ ...... Duy hiểu nhỉ!

15. canuc

canuc Super Moderators

Thích đã nhận:
    429
    lời đầu xin chúc mừng hội kiến có thêm 1 thành viên.
    thứ 2 chúc mừng một người con DN đã có những ước mơ cho TP quê hương
    DN chúng ta là một tp biển đẹp về mọi mặt, một tp mà sau này con cháu chúng ta sẽ ko bao giờ quên dù có tận phương trời nào, tiếc rằng do cuộc sống, mưu sinh tạm thời phải xa quê hương đi tìm chân trời khác...nhưng luôn hướng về QH thân yêu...nhớ món bún chả cả, nhớ thịt lơn cuốn,....thèm mùi biển, thèm những buổi chiều ngồi nhậu cùng bạn bè

16. noirfish

noirfish Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình cũng là người Đà Nẵng, cũng đang dự định "tậu" một bể cá nước mặn cho thỏa sở thích(nhưng nhà hơi chật chội quá, hic). Nhớ hồi nhỏ đi công viên 29/03 có chỗ trưng bày cá biển người ta gọi là Thủy Cung - vào đó xem mà thích ngơ ngẩn.Nhưng Thủy Cung như vậy không tồn tại được lâu. Ngoài Huế trên đồi Thiên An có khu du lịch hồ Thủy Tiên cũng có Thủy Cung. Mình đã vào đó xem, có rùa biển rất to, vài hồ cá biển lèo tèo, còn lại là hồ cá nước ngọt cho mấy em cá bơi lội cho xôm, hic.
    Nghe anh HoangDuy có ý định về một Bảo tàng Sinh vật biển ở Đà Nẵng mình hoan nghênh lắm lắm, và cũng mong là một ngày ĐN có được một Bảo tàng như vậy.Hôm rồi mình có đi bãi U (xa hơn bãi Rạng) có lặn ven bãi đá xem san hô, cá cảnh biển - đẹp lắm. Tuy không đặc sắc như trên Nat Geo nhưng thực sự thích thú.Nếu vài bữa tham gia xây dựng Bảo tàng xong, anh nhớ cho em cái vé đến xem đầu tiên nhé!hehe

17. hoangduy

Thích đã nhận:
    147
    Cảm ơn mọi người nhìu,ĐN đúng là mảnh đất đi đâu cũng ko bao giờ quên được.Hy vọng trong tương lai,mơ ước sẽ thành sự thật,hì hì

18. sonofsun

sonofsun Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Hoàng Duy mới phát thảo khung cảnh của bảo tàng bên ngoài tớ thấy hết chổ chê rồi, còn bên trong như thế nào? nhất là đoạn bảo tàng tiếp giáp với nước biển? bác xử lý nước vào và nước thải như thế nào?

19. hoangduy

Thích đã nhận:
    147
    Nói tới bên trong thì dài dòng lắm,giờ đưa lên 4rum thì nhiu khê lắm bác ơi.Đây là 1 đồ án tốt nghiệp,1 đồ án cuối cùng của đời sv kiến trúc nên nghĩ được,thiết kế ra được thì buộc phải xây được.Trong quá trình làm bài này thì e cũng đã tham khảo và nghiên cứu rất nhiều tài liệu về vấn đề xử lý nước ra vào và cũng như vấn đề cách xây dựng ct tiếp giáp với nước biển ra sao rùi.Nếu có dịp gặp mặt,a e sẽ nói rõ hơn về vấn đề này,hì hì.Bác thông cảm nhé.Cám ơn anh em nhìu nhìu:blushing:

20. duythieugia_ha

duythieugia_ha Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình cũng có ý tưởng giống bạn, nhưng cái này cần có người đầu tư vốn, hay bạn đến tư vấn công ty Phong Phong Thủy, Tuấn Khôi thử, nếu giúp được gì thì mình giúp. Ví dụ như quảng cáo dùm cho mấy công ty bán cá cảnh, đặc hàng trưng bày sản phẩm của công ty họ. Hy vọng sẽ có 1 viện bảo tàng lý tưởng giống viện Chàm