yến ấp hay bỏ ấp

Thảo luận trong 'Tổ chim yến hót' bắt đầu bởi haihp, 11/8/12.

1. haihp

haihp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    97
    tôi có 1 chú bạch yến mái ấp rất tồi đẻ xong ấp nhiều nhất được 1 tuần còn không chỉ 4-5 ngày là bỏ ấp các bác xem có cách nào để trị nó không giúp tôi với

2. bihallow

bihallow Well-Known Member

Thích đã nhận:
    164
    bạn xem lại ổ thử xem sao chứ đã ấp nó phải ấp tới cùng chứ theo mih2 nghĩ chắc ổ đẻ có vấn đề đó bạn ah

3. dungphoduc

dungphoduc Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    1,103
    chưa gặp trường hợp bỏ ấp liên tục thế này. Trứng có cồ ko bác? Tiện bác mô tả luôn chế độ ăn, môi trường nuôi.

4. thsondnpt

thsondnpt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    160
    Trường hợp này thường là do môi trường nuôi là chính. Bạch thì thường khó hơn các màu khác, bạn thử kiểm tra lại sức khỏe, chế độ ăn, ổ đẻ... có vấn đề gì không. Nếu đều ok thì sau đó hãy đặt lồng của nó qua một nơi yên tĩnh, ít bị ' nhìn ngó' xem, nếu chỉ mới lứa đầu thì không nên lo lắng quá, mấy lứa sau sẽ tốt đẹp thôi. Còn không phải 'gửi trứng' hoặc tìm chim vú thôi.

5. BLACK_CANARY

BLACK_CANARY Well-Known Member

Thích đã nhận:
    498
    Theo ý kiến riêng của mình (chắc cũng nhiều anh em không đồng ý) là:
    Bạn nên thẳng tay loại bỏ những bé mái như vậy (nếu bạn có đìêu kiện).
    Kiếm mái khác có bản năng làm mẹ tốt hơn mà cho sinh sản.
    Mình gọi việc làm như vậy là "chọn lọc nhân tạo".Lý thuyết : " phải chọn cá thể vật nuôi có các tính trạng tốt nhất trong quần thể các cá thể đó, để thực hiện lai tạo, sinh sản duy trì nòi giống vì các tính trạng này sẽ dc duy trì cho các thế hệ cá thể sau..."
    Còn xét về mặt tình cảm, nếu bạn rất thích em mái đó, hay em mái đó là dòng chim đẹp, hiếm thì bạn có thể nuôi thêm vài em mái vú cho em nó.
    Yến hót thường nuôi con rất khéo, ít khi bỏ ổ mấy lứa liên tiếp như vậy lắm.
    chúc bạn và em yến khỏe mạnh.

6. thsondnpt

thsondnpt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    160
    Chuẩn không cần chỉnh.:applause::applause: Nếu muốn chỉnh thì không còn chuẩn nữa.=))

7. haihp

haihp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    97
    ý kiến của bác rất hay tôi cũng đả định làm thế nhưng sau lại thôi quyết định để lại nuôi thêm vụ này nữa xem sao vì đây là con mái tơ đẻ lần đầu bác ạ hy vọng mùa tới kêt quả sẽ tốt hơn

---------- Bài viết thêm vào lúc 09:34 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 09:29 AM ----------

trứng có cồ bác ạ chế độ ăn thì bột ngô + trứng + rau + khoáng về môi trường thì thoáng mát về mùa hè ấm về mùa đông ánh sáng nhẹ có phần hơi yếu có điều gần lối đi nhưng không ồn

8. trucabc

trucabc Member

Thích đã nhận:
    11
    bạn nên loại bỏ nhưng con chim nhự thế vì nó không đạt yêu cầu,nuôi chỉ tốn cám, càng thêm tức

hoaphuly thích bài này.
  9. sondongtac

sondongtac Active Member

Thích đã nhận:
    1
    mình cũng nghĩ là nên bỏ những con ntn, kiếm vú cho nó thôi ! lứa đầu tiên, lứa thứ 2 con chấp nhận đc chứ vài lứa rồi thì hỏng !