Yến bị sưng chân

Thảo luận trong 'Hỏi đáp kinh nghiệm nuôi chim Yến hót' bắt đầu bởi konkua, 28/3/10.

1. konkua

konkua Well-Known Member

Thích đã nhận:
    26
    :( Mấy hôm nay chú yến của mình bị sưng các khớp 2 ngón giữa, các ngón còn lại đều bình thướng, bác nào có kinh nghiệm cho mình hỏi nguyên nhân và cách trị bệnh này :(

2. trungyenld

trungyenld Well-Known Member

Thích đã nhận:
    147
    có rất nhiều nguyên nhân để yến bị sưng chân...bác ko noi rõ nguyên nhân ...những cach thông dung là..ngâm chân chim vào nc muối loãng + sat chanh + bôi têtasinin....vv 1 số cách cho bác tham khảo

konkua thích bài này.
  3. conchimcon

conchimcon Member

Thích đã nhận:
    10
    Có thể bạn sử dụng cầu cho chim đứng to quá (loại cầu của lồng Trung Quốc), làm chân chim lúc nào cũng ở trạng thái bị kéo căng lâu ngày bị thoái hóa khớp dẫn đến sưng chân, cầu và đáy lồng không được sạch nên dễ bị ẩm ướt dẫn dến nấm mốc phát sinh cũng là một nguyên nhân, ngoài ra kiến và muỗi cũng là thủ phạm. Trên đây là những cách dễ nhận thấy và còn nhiều nguyên nhân khác nũa, cách chữa thì trên diễn đàn các bạn hướng dẫn rồi bạn cứ tham khảo nha, chúc bạn sớm thành công.

konkua thích bài này.
  4. Lynk_TG

Lynk_TG Well-Known Member

Thích đã nhận:
    213
    Nếu là do muỗi đốt thì sau vài ngày sẽ hết, nếu lâu khỏi thì bạn nên bắt ra bôi dầu cho nó.
    Nếu là sưng chân do thừa chất thì phải xem lại cám. Con chim ăn cám quá nhiều, ko chịu ăn kê và trứng thì sẽ có thể xưng chân, bắt đầu là ở ngón chân rồi lên bàn chân và khuỷu chân. Nếu đã bị sưng bàn chân rồi thì rất khó chữa. Con chim bị sưng đốt ngón chân thì bạn nên giảm chế độ cám của con chim đi, giảm lượng trứng trong cám đi. Nếu ko được thì bắt buộc cắt hết cả ngón chân sưng đó đi và ko cho ăn cám nữa.
    Chúc bạn chữa khỏi cho chú chim của bạn.
    Thân,

konkua thích bài này.
  5. konkua

konkua Well-Known Member

Thích đã nhận:
    26
    :( cảm ơn các bạn đã góp ý, nhưng các nguyên nhân đó chắc Ko phải, mình cho yến ăn kê, vừng và rau là chính, 1 tuần thêm 2 bữa trứng chứ cho cám nó cũng Ko ăn, buổi tối đều trùm áo lồng kín nên chắc Ko có muỗi, cầu thì dùng loại cầu nhỏ (cỡ cầu khuyên) :-S Ko biết có phải do cầu nhỏ hay Ko nên chỉ có các ngón giữa dài thì bị sưng khớp, nhưng mình cũng thử thay cầu to hơn xem :(

6. ToanDN

ToanDN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    154
    Hướng dẫn chữa bẹnh kiểu này là giỏi nhất này!!!!!!!!:applause:=))

7. Lynk_TG

Lynk_TG Well-Known Member

Thích đã nhận:
    213
    Thì bác chủ topic nói vấn đề kĩ quá mà. Mà bác chuẩn đoán xem nào. Em cũng muốn học tập thêm ở bác chút kinh nghiệm. Hi vọng bác chỉ giáo cho em chút ít. Cảm ơn bác nhiều.