yến bị xõa cánh, run rẩy & bay loạn xạ là bị bệnh j vậy các bác?

Thảo luận trong 'Hỏi đáp kinh nghiệm nuôi chim Yến hót' bắt đầu bởi dark & light, 10/5/14.

1. dark & light

dark & light New Member

Thích đã nhận:
    0
    Các bác có kn nuôi yến xin chỉ giúp 2 em hoàng yến & hồng yến của em có biểu hiện như vậy là bị bệnh j ạ?
    Cụ thể là từ tháng 5/2013 em có mua 1chú hoàng yến & 1 chú hồng yến về nuôi. Hằng ngày em cho ăn kê, hạt láng, hạt cải, vừng đen trộn lẫn + rau cải chíp hoặc xà lách. Tuần cho tắm & cho ăn trứng cút 3 lần (1 quả/lần).
    Cách đây 2 tháng em hoàng yến có biểu hiện khi đang đậu cầu bỗng nhiên xõa cánh (đôi khi ngã xuống sàn run rẩy rồi bay loạn xạ) chừng 15' sau lại thấy đứng vững trở lại. Lúc này chim biếng ăn hay ủ rũ. Sau khoảng 1 tuần thì ra đi, buồn!
    Còn lại chú hồng tưởng qua khỏi nhưng cách đây 1 tuần cũng biểu hiện tương tự & cũng đã ra đi.
    Em không rõ 2 chú chim của em bị bệnh j. Mong các ae có nhiều kn tư vấn giúp để có thể chăm sóc những chú chim sau này được khỏe mạnh đê thỏa đam mê. Xin chân thành cảm ơn.
    Ps: em nuôi trên tầng tum, thời tiết ngày thì hơi nóng, đêm lại dịu mát các bác ạ.

Rất mong sớm nhận được lời tư vấn cũng như trao đổi kn từ các anh em

2. richmon

richmon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    61
    Mình chưa gặp trường hợp này bao giờ, nhưng có thể suy luận là chim bị sốc do thay đổi nhiệt độ, có thể thiếu nước và đăc biệt thỉnh thoảng bạn nên cho vào lồng chim 1 cóng mật ong nhỏ.
    Bạn cũng nên dời nhà cho chim, để nó ở một nơi thoáng mát. Chúc bạn có những chú chim đẹp, khỏe

3. thsondnpt

thsondnpt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    160
    Chim bị trúng gió rồi, vụ này thì cũng khó 'đỡ' lắm. Đôi khi mình treo cả giàn đấy- nhưng nếu có luồng gió không tốt thì sẽ có con bị như vây.

4. dark & light

dark & light New Member

Thích đã nhận:
    0
    Cảm ơn 2 bác richmon & thsondnpt đã trao đổi kn, em đã chuyển nhà sang vị trí mới cho đôi hoàng & hồng còn lại. Hy vọng tgian tới đây sẽ có những chú chim non chào đời

5. baobinh

baobinh Member

Thích đã nhận:
    1
    Bị cúm đó bạn ơi. Cách ly gấp mấy em còn lại khẩn cấp.....tẩy trùng vệ sinh, phơi nắng chuồng....không thôi thành dịch đi luôn cả bầy